ท่องเที่ยว
เทศบาลฯบางพระ จัดแข่งนกกรงหัวจุก ชิงถ้วยรางวัล หม่อมเจ้าทิฆัมพร ยุคล..
ชลบุรีโพสต์ออนไลน์ (www.chonburipostonline.com)
โดยทีมข่าว “ โต บางแค ” โทร. 089 931 2068
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG20230326111608.jpg)
หม่อมเจ้าฑิฆัมพร ยุคล (ท่านชายเม็ดบัว) ให้เกียรติมาเป็นประธานในพิธีเปิดการแข่งขันนกกรงหัวจุกชิงถ้วยประทาน หม่อมเจ้าทิฆัมพร ยุคล โดยมี นายสมเจตน์ เกตุวัตถา นายกเทศมนตรีตำบลบางพระ เป็นผู้กล่าวรายงาน โดยมี ผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล นายทรงกลด ภู่ทอง หัวหน้ากลุ่มงานวิชาการ สำนักบริหารพื้นที่อนุรักษ์ที่ 2 (ศรีราชา) นายเอกรัฐ เกตุวัตถา กำนันตำบลบางพระ นายสมเกียรติ เกตุวัตถา สมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรี ผู้ใหญ่บ้าน และนักกีฬาเข้าร่วมเทศบาลตำบลบางพระ ให้การต้อนรับ..
วันนี้ ( 26 มีนาคม 2566) หม่อมเจ้าฑิฆัมพร ยุคล (ท่านชายเม็ดบัว) ให้เกียรติมาเป็นประธานในพิธีเปิดการแข่งขันนกกรงหัวจุกชิงถ้วยประทาน หม่อมเจ้าทิฆัมพร ยุคล โดยมี นายสมเจตน์ เกตุวัตถา นายกเทศมนตรีตำบลบางพระ เป็นผู้กล่าวรายงาน โดยมี ผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล นายทรงกลด ภู่ทอง หัวหน้ากลุ่มงานวิชาการ สำนักบริหารพื้นที่อนุรักษ์ที่ 2 (ศรีราชา) นายเอกรัฐ เกตุวัตถา กำนันตำบลบางพระ นายสมเกียรติ เกตุวัตถา สมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรี ผู้ใหญ่บ้าน และนักกีฬาเข้าร่วมเป็นจำนวนมาก ณ สนามฟุตบอลเทศบาลตำบลบางพระ ตำบลบางพระ อำเภอศรีราชา จังหวัดชลบุรี
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG20230326111352_01-1024x576.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG20230326111500_01-1024x576.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG20230326111017_01-1024x576.jpg)
สำหรับการจัดการแข่งขันนกกรงหัวจุกในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์ เพื่อเป็นการอนุรักษ์และสืบทอดวัฒนธรรม ประเพณีท้องถิ่นของชาวบ้านในเรื่องของการเลี้ยงนกกรงหัวจุกและการขยายพันธุ์ เพื่อสร้างความสามัคคีสมานฉันท์ในหมู่คณะผู้เลี้ยงนกกรงหัวจุก และเป็นการเผยแพร่กิจกรรมการแข่งขันนกกรงหัวจุกไปสู่สาธารณชน เพื่อเป็นการส่งเสริมสนับสนุนให้ผู้ประกอบอาชีพให้มีรายได้จากการผลิตอุปกรณ์ การเลี้ยงนก และจำหน่ายสินค้าได้เพิ่มมากขึ้น เป็นการกระตุ้นเศรษฐกิจในพื้นที่ตำบลบางพระ
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG20230326111801-1024x576.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG20230326111937-1024x576.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG20230326111950-1024x576.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG20230326113052-1024x576.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG20230326113703-1024x576.jpg)
ซึ่งนกปรอดหัวโขน หรือ นกกรงหัวจุก เป็นสัตว์เลี้ยงเพื่อฟังเสียงร้องอันไพเราะ และเพื่อการประชันเสียงร้อง เช่นเดียวกับนกเขาชวา โดยเฉพาะอย่างยิ่งในภาคใต้ของประเทศไทย ซึ่งปัจจุบันการเลี้ยงนกกรงหัวจุกได้รับความนิยมอย่างแพร่หลาย รวมถึงมีการจัดการแข่งขันประชันเสียงร้องนกกรงหัวจุกในทุกพื้นที่ทั่วประเทศไทยอีกด้วย
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG20230326164607-1024x576.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG20230326163244_01-1-1024x576.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG20230326163314_01-1024x576.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG20230326163306_01-1024x576.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG20230326165259_01-1024x576.jpg)
สำหรับพิธีปิดการแข่งขันและมอบรางวัล ได้รับเกียรติจาก พลตำรวจตรี กัมพล ลีลาประภาภรณ์ ผู้บังคับการตำรวจภูธรจังหวัดชลบุรี เป็นตัวแทน หม่อมเจ้าฑิฆัมพร ยุคล (ท่านชายเม็ดบัว) เป็นผู้มอบรางวัลให้กับนักกีฬาที่ชนะเลิศในการแข่งขันประเภทต่าง ๆ และให้โอวาทกับนักกีฬาทุกคนด้วย
โต บางแค ……. เรียบเรียง / สุรศักดิ์ ศรีนันทวงศ์ (หนึ่ง) ……… รายงาน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)