ข่าวเด่น
มทร.ตะวันออก จัดกิจกรรม “วันเก็บเกี่ยวข้าว” ถ่ายทอดผ่านระบบ Zoom application
หนังสือพิมพ์ชลบุรีโพสต์ออนไลน์ (www.chonburipostonline.com) โดยทีมข่าว “ โต บางแค ” โทร. 089 931 2068
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/3258103.jpg)
รองศาสตราจารย์ ประพฤติ พรหมสมบูรณ์ คณบดี คณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก เป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรม “วันเก็บเกี่ยวข้าว” โดยมี ผู้ช่วยศาสตราจารย์ รัตนากร กฤษณชาญดี หัวหน้าสาขาเทคโนโลยีการผลิตพืช กล่าวรายงาน
รองศาสตราจารย์ ประพฤติ พรหมสมบูรณ์ คณบดี คณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก เป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรม “วันเก็บเกี่ยวข้าว” โดยมี ผู้ช่วยศาสตราจารย์ รัตนากร กฤษณชาญดี หัวหน้าสาขาเทคโนโลยีการผลิตพืช กล่าวรายงานพร้อมทั้งเป็นผู้นำสาธิตการเกี่ยวข้าวและการฟาดข้าว
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/3258097-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/3258100-1024x683.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/3258098-1-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4927-1024x683.jpg)
วัตถุประสงค์ของการจัดกิจกรรมในครั้งนี้ เพื่ออนุรักษ์วัฒนธรรมเกษตรวิถีไทย และให้ผู้เข้าร่วมโครงการทราบถึงประเพณีการเก็บเกี่ยวข้าวแบบภูมิปัญญาท้องถิ่น พร้อมทั้งร่วมสืบสานและเรียนรู้อย่างยั่งยืน โดยความร่วมมือของนักศึกษาโครงการเกษตรทฤษฎีใหม่สาขาวิชาเทคโนโลยีการผลิตพืช สโมสรนักศึกษาคณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/3258101-1024x683.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/3258102-1024x683.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4896-1024x683.jpg)
รวมทั้งจิตอาสาสังกัดคณะต่างๆ ของมหาวิทยาลัยฯ มาร่วมงานลงแขกเกี่ยวข้าว ซึ่งกิจกรรมวันเก็บเกี่ยวข้าว หรือที่เรียกว่า “ดำวันแม่เก็บเกี่ยววันพ่อ” เป็นประเพณีที่สืบทอดกันมาของ “ชาวเกษตรบางพระ” ยังคงดำรงอยู่จากรุ่นสู่รุ่น เป็นกุศโลบายในการช่วยเหลือ เกื้อกูลกัน มุ่งสร้างความสัมพันธ์และความสามัคคีภายในมหาวิทยาลัยฯ ดำเนินกิจกรรม ณ แปลงนาพื้นที่โครงการเกษตรทฤษฎีใหม่ คณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก ตามมาตรการการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 และจัดให้มีการถ่ายทอดผ่านระบบ Zoom application ให้กับผู้สนใจเข้าร่วมรับชมอีกด้วย
โต บางแค…………. เรียบเรียง / ฝ่ายประชาสัมพันธ์ มทร.ตะวันออก………. รายงาน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)