สังคมทั่วทิศ
โรงเรียนชลบุรีการบริบาลฯ จัดพิธีมอบประกาศนียบัตร หลักสูตรวิชา การดูแลผู้สูงอายุ และเด็กเล็กฯ
หนังสือพิมพ์ชลบุรีโพสต์ออนไลน์ (www.chonburipostonline.com)
โดยทีมข่าว “ โต บางแค ” โทร. 089 931 2068
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/05/S__7331853-1.jpg)
โรงเรียนชลบุรีการบริบาลและภาษาศาสตร์ (CHL) จัดพิธีมอบประกาศนียบัตร ให้กับนักเรียนที่จบหลักสูตรวิชาการดูแลผู้สูงอายุ และวิชาการเด็กเล็ก ประจำปีการศึกษา 2565 ณ อาคารนันทา สวนนงนุช จังหวัดชลบุรี
โรงเรียนชลบุรีการบริบาลและภาษาศาสตร์ (CHL) จัดพิธีมอบประกาศนียบัตร ให้กับนักเรียนที่จบหลักสูตรวิชาการดูแลผู้สูงอายุ และวิชาการเด็กเล็ก ประจำปีการศึกษา 2565 ณ อาคารนันทา สวนนงนุช โดยมี ดร.สะถิระ เผือกประพันธ์ (ดร.เอ) สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดชลบุรี ให้เกียรติเป็นประธาน
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/05/S__7331852-1024x682.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/05/S__7331851-1024x682.jpg)
โดย ดร.สะถิระ เผือกประพันธ์ (ดร.เอ) สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดชลบุรี ได้กล่าวแสดงความยินดี และให้โอวาส ใจความตอนหนึ่งว่า ” โรงเรียนชลบุรีการบริบาล ได้สร้างอาชีพให้ผู้คนมากกว่า 2,500 คน ถ้าศิษย์ 1 คน ดูแลคนได้ 10 คน เท่ากับว่า โรงเรียนมีส่วนสนับสนุนดูแลคนมาแล้วกว่า 25,000 คน ”
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/05/S__7331850-1-1024x682.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/05/16168891997964-2-1024x960.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/05/S__7331847.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/05/S__7331854-1-1024x576.jpg)
ในโอกาศเดียวกัน ดร.สมชาย ยิ่งยืน (ดร.บอย) อาจารย์พิเศษโรงเรียนชลบุรีการบริบาล ได้กล่าวปาฐกถา ในเรื่อง 3 วิ วิที่ 1 วิสัยทัศน์ ไม่เลือกงาน งานทุกงานมีคุณค่าในตัวเอง ความสำเร็จไม่มีทางลัด ถามตัวเองบ่อย ๆ ว่า อีก 3 ปีข้างหน้าเห็นตัวเองกำลังทำอะไรอยู่ วางแผนพัฒนาตัวเองไว้อย่างไรบ้าง ? วิที่ 2 วิกฤตมีโอกาส เมื่อประตูบานหนึ่งปิด ยังมีหน้าต่างที่พร้อมจะเปิดออก โฟกัสในสิ่งที่ควบคุมได้ เช่น เวลาอ่านหนังสือ วิที่ 3 วินัย เอเลียด คิปโชเก นักวิ่งมาราธอนชาวเคนย่า บอกว่า ‘ยิ่งมีวินัย ยิ่งอิสระ’ เริ่มจากวินัยเล็ก ๆ เช่น อ่านหนังสือทุกวัน ถ้าเราทำติดต่อกัน 21 วันจะกลายเป็นนิสัย สุดท้ายหากท่านใดสนใจเรียนหลักสูตรนี้ ตอนนี้เปิดรับสมัคร CHL รุ่น 83 สามารถดูรายละเอียดได้ที่ FB : โรงเรียนชลบุรีการบริบาลและภาษาศาสตร์
โต บางแค ………… เรียบเรียง / ด๊อกเตอร์บอย………….. รายงาน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)