สังคมทั่วทิศ
โครงการสืบสานประเพณีสงกรานต์ มทร.ตะวันออก สืบสานประเพณีสงกรานต์ ประจำปี 2567 ..
ชลบุรีโพสต์ออนไลน์ (www.chonburipostonline.com)
โดยทีมข่าว “ โต บางแค ” โทร. 089 931 2068
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/04/403606_0-1.jpg)
โครงการสืบสานประเพณีสงกรานต์ มทร.ตะวันออก ประจำปี 2567 ณ หอประชุมมังคลอุบล อาคารสรรพวิชญ์บริการ
วันที่ 10 เมษายน 2567 ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ณ นพชัย ชาญศิลป์ รองอธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก เป็นประธานเปิดโครงการสืบสานประเพณีสงกรานต์ มทร.ตะวันออก ประจำปี 2567 เพื่อให้บุคลากรได้ตระหนักถึงความสำคัญของขนบธรรมเนียมประเพณีไทย รวมถึงการสืบทอดวัฒนธรรมอันดีงามของชาติ
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/04/403606_0-1024x683.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/04/403613_0-1024x768.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/04/403604_0-1024x683.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/04/403605_0-1024x768.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/04/403607_0-1024x768.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/04/403608_0-1024x768.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/04/403609_0-1024x683.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/04/403610_0-1024x683.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/04/403611_0-1024x683.jpg)
ตลอดจนเป็นการสร้างความสัมพันธ์อันดีในมหาวิทยาลัยฯ การแสดงความเคารพ และระลึกถึงบุคลากรผู้เกษียณอายุราชการที่ทำคุณประโยชน์แก่ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก ภายในงานจัดให้มี กิจกรรมสรงน้ำพระพุทธ รดน้ำดำหัวขอพรคณะผู้บริหาร และอาจารย์อาวุโส ณ หอประชุมมังคลอุบล อาคารสรรพวิชญ์บริการ
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/04/403618_0-1-1024x768.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/04/403612_0-1024x577.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/04/403614_0-1-1024x683.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/04/403615_0-1-1024x683.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/04/403616_0-1-1024x683.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/04/403617_0-1-1024x683.jpg)
โดยได้รับเกียรติจาก กรรมการสภา ผู้บริหาร และอาจารย์อาวุโสที่เกษียณอายุไปแล้ว จาก 4 เขตพื้นที่เข้าร่วมอวรพรให้กับ คณะผู้บริหาร คณาจารย์ บุคลากรและนักศึกษา ของมหาวิทยาลัยฯ เพื่อเป็นสิริมงคล ในช่วงประเพณีสงกรานต์ ซึ่งการรดน้ำดำหัว เป็นการสืบสานประเพณีสงกรานต์ ที่แสดงความเคารพต่อผู้อาวุโสกว่า และเป็นการขอพรปีใหม่จากผู้ใหญ่ จากภาพรวมของกิจกรรมต่าง ๆ ในวันสงกรานต์ เห็นได้ว่าสงกรานต์เป็นประเพณีที่งดงาม อ่อนโยน เอื้ออาทร และเต็มไปด้วยบรรยากาศของความกตัญญู ความเคารพซึ่งกันและกัน เป็นประเพณีที่ให้ความสำคัญของความสัมพันธ์ระหว่างเพื่อนมนุษย์ในสังคม
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)