เศรษฐกิจ
เปิดแล้ว!!!! งาน “ศรีราชาคลาสสิก ภาพเก่าเล่าเมือง” ณ ศูนย์การค้า แปซิฟิค พาร์ค ศรีราชา จ.ชลบุรี..
หนังสือพิมพ์ชลบุรีโพสต์ออนไลน์ (www.chonburipostonline.com) โดยทีมข่าว “ โต บางแค ” โทร. 089 931 2068
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/S__4775939-1.jpg)
นายฉัตรชัย ทิมกระจ่าง นายกเทศมนตรีเมืองศรีราชา จังหวัดชลบุรี
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/259878928_4592393380841263_1854812110095217316_n-1024x606.jpg)
นายฉัตรชัย ทิมกระจ่าง นายกเทศมนตรีเมืองศรีราชา เป็นประธานเปิดงาน “ ศรีราชาคลาสสิก ภาพเก่าเล่าเมือง ” ซึ่งจัดขึ้นระหว่าง วันที่ 23 – 28 พ.ย. 64 นี้เท่านั้น ณ ลานโปรโมชั่น ชั้นใต้ดิน ศูนย์การค้าแปซิฟิค พาร์ค ศรีราชา ต.ศรีราชา อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี โดยมี คุณสมบูรณ์ วรปัญญาสกุล กรรมการผู้จัดการ บริษัท แปซิฟิค พาร์ค ศรีราชา จำกัด นายเอกสิทธิ์ อ่ำฉอ้อน (สจ.เอ็ม) สมาชิกสภาจังหวัดชลบุรี และ คณะกรรมการจัดงาน ร่วมให้การต้อนรับ
เมื่อเวลา 17.00 น.วันนี้ ( 24 พ.ย.) ศูนย์การค้าแปซิฟิค พาร์ค ศรีราชา ร่วมกับ ชมรมคนรักศรีราชา , ศูนย์นักเรียนกรุ๊ป , สมาคมผู้นิยมพระเครื่องพระบูชาไทย สาขาจังหวัดชลบุรี เขต 1 และ เพจส่องอดีตเมืองชล จัดกิจกรรมย้อนวันวานผ่านภาพความทรงจำในงาน “ ศรีราชาคลาสสิก ภาพเก่าเล่าเมือง ” ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 23 – 28 พ.ย. 64 นี้เท่านั้น ณ ลานโปรโมชั่น ชั้นใต้ดิน ศูนย์การค้าแปซิฟิค พาร์ค ศรีราชา ต.ศรีราชา อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี โดยมี นายฉัตรชัย ทิมกระจ่าง นายกเทศมนตรีเมืองศรีราชา เป็นประธานเปิดงาน คุณสมบูรณ์ วรปัญญาสกุล กรรมการผู้จัดการ บริษัท แปซิฟิค พาร์ค ศรีราชา จำกัด นายเอกสิทธิ์ อ่ำฉอ้อน (สจ.เอ็ม) สมาชิกสภาจังหวัดชลบุรีและ คณะกรรมการจัดงาน ร่วมให้การต้อนรับ
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/S__4775941-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/S__4775945-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/145539-1024x768.jpg)
ภายในงาน ได้มีการ รวบรวมภาพเก่า ที่สามารถบอกเล่า ถึงความเป็นมาเป็นไปของเมืองศรีราชา รวมทั้งบุคคลสำคัญต่างๆ โดยเฉพาะภาพ การเสด็จพระราชดำเนินเยี่ยมชมโรงงานเซฟวิ่งบอร์ด บริษัทศรีมหาราชา ของในหลวงรัชกาลที่ 9 รวมทั้ง ภาพบริษัทศรีมหาราชา , ภาพเกาะลอยที่ในอดีตเคยมีขบวนรถไฟขนไม้ ภายบรรยากาศและกิจกรรมต่างๆ ที่สามารถดึงดูดความสนใจของผู้ที่ชื่นชอบการชมภาพถ่ายในอดีตเป็นอย่างมาก
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/S__4235279-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/S__4235280-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/S__4235284-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/S__4235285-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/S__4235287-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/S__4235290-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/S__4235291-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/S__4235292-1024x768.jpg)
นางสาวจันทร์จิรา เสริมทรัพย์ ผู้จัดการฝ่ายการตลาด ศูนย์การค้าแปซิฟิค พาร์ค ศรีราชา เปิดเผยว่า ทางศูนย์การค้าฯ ได้จัด “งานศรีราชาคลาสสิก ภาพเก่าเล่าเมือง” ในครั้งนี้ โดยร่วมกับ ชมรมคนรักศรีราชา / ศูนย์นักเรียนกรุ๊ป / สมาคมผู้นิยมพระเครื่องพระบูชาไทย สาขาจังหวัดชลบุรี เขต 1 และ เพจส่องอดีตเมืองชล โดยการจัด “งานศรีราชาคลาสสิก ภาพเก่าเล่าเมือง” ในครั้งนี้ มีความคิดริเริ่มมาจาก ทางศูนย์การค้าฯ ได้ไปพบเจอภาพเก่า ๆ ของเมืองศรีราชาในอดีต เช่นภาพในหลวงรัชกาลที่ 9 เสด็จพระราชดำเนินเยี่ยมชมโรงงานเซฟวิ่งบอร์ด บริษัทศรีมหาราชา อำเภอศรีราชาภาพบริษัทศรีมหาราชา ภาพเกาะลอย ที่ในอดีตเคยมีขบวนรถไฟขนไม้ บรรยากาศและกิจกรรมต่างๆ ที่จัดขึ้นในอดีต และภาพอื่น ๆ อีกมากมาย ที่ยังคงมีบุคคลหลายท่านได้เก็บไว้ แต่ไม่มีโอกาสได้นำมาแสดงให้คนทั่วไปได้ชม ทางศูนย์การค้าฯ รู้สึกเสียดายที่เราเห็นภาพเหล่านี้ แต่คนทั่วไปไม่มีโอกาสได้ชม มีทั้งภาพในประวัติศาสตร์ของเมืองศรีราชาในอดีต ภาพกิจกรรม ประเพณีท้องถิ่น และสถานที่สำคัญในแต่ละจุด รวมทั้งจุดที่ตั้งของ ศูนย์การค้าแปซิฟิค พาร์ค ศรีราชา มีโรงเรียนมีหลายโรงเรียน ตั้งอยู่ในบริเวณไม่ไกลจากศูนย์การค้าฯมากนัก ถึงแม้ในช่วงนี้จะมีการเรียนออนไลน์ก็ตามแต่เราก็อยากให้เด็ก ๆ และเยาวชนในพื้นที่หรืออยู่ห่างออกไปได้ชมภาพถ่ายที่คลาสสิกของเมืองศรีราชา และเป็นการเปรียบเทียบการเปลี่ยนแปลงเมืองจากอดีตสู่ปัจจุบันร่วมกัน ตรงจุดนี้ถือเป็นความสนุกถ้าเราลองมองภาพ และวิเคราะห์ว่า ตอนนี้กับอดีต อะไรที่หายไป อะไรที่เพิ่มเข้ามา หรือมีบุคคลอยู่ในภาพที่เรารู้จักหรือไม่ เป็นต้น
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/S__4235272-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/S__4235275-1-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/11/S__16179241-724x1024.jpg)
และสำหรับผู้ที่สนใจในเรื่องของ พระเครื่อง พระดัง ของขลังเมืองศรีราชา ยิ่งไม่ควรพลาด มาชมและสัมผัส “พระเครื่อง คู่เมืองศรีราชา” ที่มีการนำมาจัดแสดงภายในงานอีกด้วย โดยมี นายคมสัน ชาญชัยวรวิทย์ (หน่อย ศรีราชา) ประธานกรรมการบริหาร สมาคมผู้นิยมพระเครื่องพระบูชาไทย สาขาจังหวัดชลบุรี เขต 1 เป็นหัวเรือใหญ่ มีพระเด่น พระดังแห่งเมืองศรีราชา มาจัดให้ชมกันอย่างจุใจ รับรองไม่ผิดหวัง อย่าลืมๆๆ .. ระหว่างวันที่ 23 – 28 พ.ย. 64 นี้เท่านั้น ณ ลานโปรโมชั่น ชั้นใต้ดิน ศูนย์การค้าแปซิฟิค พาร์ค ศรีราชา ต.ศรีราชา อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี
โต บางแค ………. เรียบเรียง / พิรยา จิระสถิตย์ถาวร (น้ำ สุดสวย) …………… รายงาน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)