การเมือง
อบต.บางพระ จัดโครงการรักษ์ป่า ลดโลกร้อน ร่วมใจ ปลูกต้นทองอุไร
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/941274.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/941276-1024x576.jpg)
ที่ หาดกัปตันยุทธ หมู่ 2 ตำบลบางพระ อำเภอศรีราชา จังหวัดชลบุรี องค์การบริหารส่วนตำบลบางพระ โดย นายสมศักดิ์ เกตุวัตถา นายกองค์การบริหารส่วนตำบลบางพระ ร่วมกับ นายเอกรัฐ เกตุวัตถา กำนันตำบลบางพระ สมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนตำบลบางพระ เจ้าหน้าที่ ผู้ใหญ่บ้าน ผู้นำชุมชน ได้เข้าร่วมโครงการรักษ์ป่า ลดโลกร้อน ปลูกต้นทองอุไร จำนวน 200 ต้น พร้อมปล่อยพันธุ์กุ้ง ในโครงการอบต.บางพระรักษ์น้ำ คืนชีวิตสู่ธรรมชาติ
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/941278-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/941279-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/941277-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/941282-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/941280-1024x576.jpg)
นายสมศักดิ์ เกตุวัตถา นายกองค์การบริหารส่วนตำบลบางพระ กล่าวว่า การจัดโครงการในครั้งนี้ได้รับความร่วมมือจากทุกภาคส่วน ซึ่งการปลูกต้นไม้เพื่อเพิ่มพื้นที่สีเขียวให้กับชุมชน และเพิ่มความสวยงามเป็นที่พักผ่อน สำหรับนักท่องเที่ยวเพราะต้นทองอุไร จะออกดอกสีเหลืองสวยงามทั้งปี ส่วนการปล่อยพันธุ์กุ้งแชบ้วยสู่ทัองทะเลก็เพื่อเพิ่มจำนวนทรัพยากรสัตว์น้ำและเป็นแหล่งการทำอาขีพประมงของชาวบางพระต่อไป ทั้งนี้ในการดูแลรักษาต้นไม้ให้เติบโตได้มอบหมายให้เจ้าหน้าที่ขององค์การบริหารส่วนตำบลบางพระมาเป็นผู้ดูแลรดน้ำใส่ปุ๋ยอย่างต่อเนื่อง
สมภพ มะลิลา ……………. ภาพ/ข่าว
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)