การเมือง
“สจ.เอ็ม” ลุยช่วยผู้ป่วยติดเตียง ชาวบ้านชื่นชม คนหนุ่มติดดิน
หนังสือพิมพ์ชลบุรีโพสต์ออนไลน์ (www.chonburipostonline.com) โดยทีมข่าว “โต บางแค” โทร. 089 931 2068
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/01/34755.jpg)
นายเอกสิทธิ์ อ่ำฉอ้อน ส.อบจ.ชลบุรี เขต 1 ศรีราชา พร้อมด้วย นางเพชรรัตน์ อุดมทัศณีย์ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ หัวหน้างานส่งเสริมสุขภาพ เทศบาลเมืองศรีราชา และ เจ้าหน้าที่ ที่เกี่ยวข้อง ได้ร่วมกันลงพื้นที่ไปมอบสิ่งของเป็นเครื่องอุปโภค บริโภค ให้กับผู้ป่วยติดเตียง ที่มีการดำเนินชีวิตที่ลำบาก
เมื่อเวลา 15.00 น. วันนี้ ( 27 ม.ค.64) นายเอกสิทธิ์ อ่ำฉอ้อน ส.อบจ.ชลบุรี เขต 1 ศรีราชา พร้อมด้วย นางเพชรรัตน์ อุดมทัศณีย์ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ หัวหน้างานส่งเสริมสุขภาพ เทศบาลเมืองศรีราชา และ เจ้าหน้าที่ ที่เกี่ยวข้อง ได้ร่วมกันลงพื้นที่ไปมอบสิ่งของเป็นเครื่องอุปโภค บริโภค ให้กับผู้ป่วยติดเตียง ที่มีการดำเนินชีวิตที่ลำบาก รวมถึงให้การตรวจวัดความดัน และเช็คอาการล่าสุด ให้กับผู้ป่วยอีกด้วย
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/01/34760-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/01/34759-1024x768.jpg)
นายเอกสิทธิ์ อ่ำฉอ้อน ส.อบจ.ชลบุรี เขต 1 ศรีราชา ได้มอบเครื่องอุปโภค บริโภค รวมถึงเงินสดจำนวนหนึ่ง ให้กับ น.ส.สิริรัตน์ สุรวัฒนาวรรณ อายุ 27 ปี เนื่องจากผู้เป็นพ่อ ซึ่งมีอาการป่วยติดเตียงได้เสียชีวิตไปอย่างสลดใจ เมื่อช่วงกลางดึกที่ผ่านมา
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/01/34756-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/01/34754-1024x768.jpg)
ต่อมาได้มีการเดินทางไปยังห้องพักพนักงาน องค์การอุตสาหกรรมป่าไม้เขตศรีราชา เลขที่ 5/25 ริมถนนสุขุมวิท ต.ศรีราชา อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี พบ นายสังวร สุวรรณ อายุ 70 ปี เป็นผู้ป่วยติดเตียง ไม่สามารถช่วยเหลือตัวเองได้ โดยมี นางพันณี สุวรรณ อายุ 64 ปี ภรรยา ซึ่งมีอาการป่วยเป็นโรคไต อีกทั้งยังต้องเลี้ยงดูหลานสาวอีก 4 คน เจ้าหน้าที่ได้พบปะพูดคุย ถามถึงอาการป่วย รวมถึงมอบสิ่งของจำเป็น และข้าวสารอาหารแห้ง เพื่อบรรเทาความเดือดร้อนในเบื้องต้น
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/01/34761-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/01/34762-1024x768.jpg)
ในขณะเดียวกันยังได้ลงพื้นที่ไปยัง บ้านเลขที่ 101/21 ซอยบ่อน้ำ ต.ศรีราชา อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี หลังโรงเรียนเทศบาลวัดราษฎร์นิยมธรรม พบกับ นางกุหลาบ เกษเนียม อายุ 80 ซึ่งมีอาการป่วยติดเตียง เจ้าหน้าที่ได้ตรวจวัดความดัน และมอบสิ่งของเครื่องใช้ ส่งผลให้นางกุหลาบ ผู้ป่วยถึงกับกลั้นน้ำตาไม่อยู่ พร้อมกับกล่าวชม สจ.เอ็ม เป็นคนหนุ่ม ติดดิน ไม่ทิ้งคนคนเฒ่าคนแก่ ขอให้ชีวิตมีแต่ความสุขความเจริญ
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/01/34748-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/01/34750-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/01/34751-1024x768.jpg)
นอกจากนี้ยังได้เดินทางไปยังบ้านเช่า ภายใน ชุมชนดวงมณี ต.ศรีราชา อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี พบกับ นางคำฝุ่น ศาลารัตน์ อายุ 62 ปี ซึ่งมีอาการป่วยติดเตียง มีโรคเบาหวาน และดวงตามองไม่เห็น ทั้งนี้เจ้าหน้าที่ได้มีการพบปะพูดคุยและตรวจสอบความดันให้ ก่อนที่จะมอบเครื่องอุปโภค บริโภค ไว้ประทังชีวิตต่อไป
โต บางแค ………….. เรียบเรียง / พงษ์ศักดิ์ พันจังหรีด (เอก โคราช) ………. รายงาน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)