การเมือง
ร.ร.วัดวังหิน จัดกิจกรรมทอดผ้าป่าขยะรีไซเคิลเปลี่ยนขยะเป็นกองบุญ..
หนังสือพิมพ์ชลบุรีโพสต์ออนไลน์ (www.chonburipostonline.com)
โดยทีมข่าว “ โต บางแค ” โทร. 089 931 2068
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/06/10100-1.jpg)
วันนี้ (24 มิ.ย. 65) ที่ โรงเรียนวัดวังหิน อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี นายมานะ ฉิมชา รองนายกเทศมนตรีเทศบาลนครเจ้าพระยาสุรศักดิ์ เป็นประธานทอดผ้าป่าขยะรีไซเคิล เปลี่ยนขยะเป็นกองบุญ ประจำปีงบประมาณ 2565 โดยมี นายเอกสิทธิ์ อ่ำฉอ้อน (สจ.เอ็ม) ส.อบจ.ชลบุรี พร้อมด้วย สมาชิกสภาเทศบาลนครเจ้าพระยาสุรศักดิ์ ปลัดเทศบาลฯ รองปลัดเทศบาลฯ หัวหน้าส่วนราชการ เข้าร่วมกิจกรรมทอดผ้าป่าขยะรีไซเคิล เปลี่ยนขยะเป็นกองบุญ ในครั้งนี้ด้วยเช่นกัน
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/06/444444-1024x626.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/06/333333-1024x752.jpg)
ซึ่งการทอดผ้าป่าขยะรีไซเคิล เปลี่ยนขยะเป็นกองบุญ ประจำปีงบประมาณ 2565 ปัจจุบันการจัดการขยะมูลฝอยในชุมชนยังไม่ประสบผลสำเร็จ และก็เป็นปัญหาขอประเทศไทย ที่จะต้องได้รับการพัฒนา ซึ่งปัจจัยในการจัดการขยะมูลฝอยในชุมชนคือจำนวนประชากรแฝงที่มากขึ้น
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/06/28002-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/06/28001-1024x576.jpg)
การขยายตัวของชุมชน การขาดความรู้ความเข้าใจ การไม่ตระหนักความสำคัญของสิ่งแวดล้อม เมื่อมีประชาชนเพิ่มมากขึ้นในหลายระดับนั้น บางกลุ่มบุคคลยังขาดความรู้ความเข้าใจและขาดแบบอย่างในการจัดการขยะที่ถูกต้องและการนำขยะมาใช้ให้เกิดประโยชน์มากกว่าการนำขยะทิ้งออกนอกบ้านสร้างมลพิษและขยะตกค้างในชุมชนโดยเทศบาลนครเจ้าพระยาสุรศักดิ์ เล็งเห็นความสำคัญดังกล่าวและอยากสนับสนุนให้ผู้นำชุมชนและประชาชนในชุมชนมีการลดปริมาณขยะ คัดแยกและนำมูลฝอยกลับมาใช้ประโยชน์โดยสามารถเริ่มต้นที่บ้านของตนเองให้น่าอาศัยเป็นชุมชนปลอดขยะในอนาคตต่อไป
โต บางแค ………. เรียบเรียง / พรพรรณ ยางทรัพย์ ( กิ๊ฟ ไม้ด่าง ) ………. รายงาน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)