การเมือง
รัฐฯประกาศงดจัดงานวันเด็ก “สจ.เอ็ม” ขนของเล่น ออกลุยแจกเด็ก พร้อมสอนน้องให้สวมใส่หน้ากากอนามัยตลอดเวลา
หนังสือพิมพ์ชลบุรีโพสต์ออนไลน์ (www.chonburipostonline.com) โดยทีมข่าว “ โต บางแค ” โทร. 089 931 2068
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/01/S__64036884.jpg)
นายเอกสิทธิ์ อ่ำฉอ้อน (สจ.เอ็ม) สมาชิกองค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรี เขต 1 อำเภอศรีราชา ได้นำของเล่นเด็กหลากหลายชนิด ลุยมอบให้กับเด็กๆตามชุมชนต่างๆ เด็กๆต่างชอบใจและดีใจเป็นอย่างมาก
เมื่อ “วันเด็กแห่งชาติ ประจำปี 2565” ที่ผ่านมา นายเอกสิทธิ์ อ่ำฉอ้อน (สจ.เอ็ม) สมาชิกองค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรี เขต 1 อำเภอศรีราชา ได้นำของเล่นเด็กหลากหลายชนิด ลุยมอบให้กับเด็กๆตามชุมชนต่างๆ ภายในเขตเทศบาลเมืองศรีราชา เทศบาลนครเจ้าพระยาสุรศักดิ์ พื้นที่ ม.2 / ม.10 ต.สุรศักดิ์ อ.ศรีราชา และ เขตเทศบาลตำบลบางพระ ม.9 ต.บางพระ เด็กๆต่างชอบใจและดีใจเป็นอย่างมาก
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/01/S__64036881-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/01/S__64036885-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/01/S__64036883-1024x576.jpg)
นายเอกสิทธิ์ อ่ำฉอ้อน (สจ.เอ็ม) สมาชิกองค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรี เขต 1 อำเภอศรีราชา ได้เดินลุยแจกของขวัญวันเด็ก ไม่ว่าจะเป็นของเล่น กระบอกน้ำ ชุดเครื่องเขียน และเจลแอลกอฮอล์ล้างมือ หน้ากากอนามัยให้กับเด็กๆตามบ้าน พร้อมกับรณรงค์ให้เด็กๆที่โรงเรียนปิดในช่วงนี้ ก่อนออกจากบ้านไม่ว่าจะไปไหนไกล้ไกลก็ตาม ให้สวมหน้ากากทุกครั้ง หมั่นล้างมือบ่อยๆ และ เว้นระยะห่าง 1-2 เมตร ให้ติดเป็นนิสัย ด้วยคำขวัญวันเด็กแห่งชาติ ประจำปี 2565 ที่ว่า “ รู้คิด รอบคอบ รับผิดชอบต่อสังคม”
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/01/S__64036887-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/01/S__64036886-1024x576.jpg)
นายเอกสิทธิ์ อ่ำฉอ้อน (สจ.เอ็ม) สมาชิกองค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรี เขต 1 อำเภอศรีราชา กล่าวว่า จากสถานการณ์โควิด-19 ที่กำลังแพร่ระบาดในพื้นที่อยู่ในขณะนี้ ส่งผลให้ทางภาครัฐ ประกาศให้งดจัดกิจกรรมวันเด็กในปีนี้ ซึ่งตนเองสงสารเด็กๆ ที่ทุกปี เคยได้ออกไปเที่ยวเล่นตามหน่วยงานและองค์กรต่างๆ ที่ได้จัดกิจกรรมต่างๆให้กับเด็กๆ แต่ในปีนี้ทางรัฐบาลประกาศงดจัดงานวันเด็ก เพราะเนื่องจากปัญหาการแพร่กระจายของเชื้อไวรัสโควิด-19 และมีทีท่าว่าจะกลายพันธ์และลุกลามไปกันใหญ่ เพื่อความปลอดภัย และป้องกันการแพร่กระจายของเชื้อไวรัสฯ ทางรัฐบาลจึงประกาศให้งดจัดกิจกรรมวันเด็กดังกล่าว
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/01/S__64036888-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/01/S__64036889-1024x638.jpg)
นายเอกสิทธิ์ กล่าวอีกว่า “ ตนเองสงสารเด็กๆ จึงได้นำของเล่นเล็กๆน้อยๆ ออกลุยส่งมอบความสุขให้กับเด็กๆตามชุมชนต่างๆ ภายในเขตเทศบาลเมืองศรีราชา เทศบาลนครเจ้าพระยาสุรศักดิ์ พื้นที่ ม.2 / ม.10 ต.สุรศักดิ์ อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี และ เขตเทศบาลตำบลบางพระ ม.9 ต.บางพระ ซึ่งเด็กๆต่างพากันดีใจเข้าแถว เว้นระยะห่าง รับของเล่นกันอย่างสนุกสนาน ซึ่งตนเองได้เห็นเด็กๆยิ้มแย้มแจ่มใส มีความสุข ตนเองก็ดีใจแล้ว เพราะตนเองก็เคยเป็นเด็กมาก่อน จึงรู้ใจเด็กๆได้เป็นอย่างดีเช่นกัน” นายเอกสิทธิ์ (สจ.เอ็ม) กล่าวในที่สุด
โต บางแค …….. เรียบเรียง / พรพรรณ ยางทรัพย์ (กิ๊ฟ ไม้ด่าง) …….. รายงาน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)