สังคมทั่วทิศ
รพ.สมิติเวช ฉีดวัคซีนแด่พระสงฆ์ ในโอกาสครบรอบ 27 ปี
ครบรอบ 27 ปี โรงพยาบาลสมิติเวช ศรีราชา จังหวัดชลบุรี
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/06/897155-1.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/06/897155-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/06/897159-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/06/897157-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/06/897161-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/06/897162-1024x576.jpg)
เมื่อเร็วๆนี้ ที่ บริเวณศาลาการเปรียญวัดเขาพุทธโคดม รองศาสตราจารย์นายแพทย์อัษฎา ตียพันธ์ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลสมิติเวชศรีราชา พร้อม คณะแพทย์ พยาบาล และบุคลากรโรงพยาบาลสมิติเวชศรีราชา ได้จัดกิจกรรมฉีดวัคซีนป้องกันโรคไข้หวัดใหญ่ 4 สายพันธุ์ ถวายแด่พระสงฆ์ในเขตพื้นที่อำเภอศรีราชา จำนวน 129 เข็ม เพื่อเสริมสร้างภูมิคุ้มกันให้พระภิกษุสงฆ์ในพื้นที่ศรีราชามีสุขภาพแข็งแรง เนื่องในโอกาสครบรอบ 27 ปี โรงพยาบาลสมิติเวชศรีราชา สำหรับปีนี้ทางโรงพยาบาลสมิติเวชศรีราชา ได้ตระหนักถึงสุขภาพของพระสงฆ์ในพื้นที่จึงได้นิมนต์พระสงฆ์ แม่ชี และเณร ในพื้นที่ศรีราชา มาเข้ารับการฉีดวัคซีนในวันนี้จำนวน 129 เข็ม โดยมีทางเจ้าหน้าที่ของทางโรงพยาบาลคัดกรองพร้อมแจกเจลแอลกอฮอล์ล้างมือแด่พระสงฆ์ก่อนเข้าไปทำประวัติ และตรวจวัดความดันพร้อมฉีดวัคซีนถวายแด่พระสงฆ์ แม่ชี และเณร ที่เดินทางมารับการฉีดวัคซีนในวันนี้ โดยรองศาสตราจารย์นายแพทย์อัษฎา ตียพันธ์ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลสมิติเวชศรีราชา กล่าวว่า ทางโรงพยาบาล ได้เล็งเห็นและตระหนักถึงความสำคัญในการป้องกันและช่วยดูแลสุขภาพของพระภิกษุสงฆ์ ในช่วงฤดูฝนก่อนเข้าพรรษา จึงได้จัดกิจกรรมเพื่อฉีดวัคซีนป้องกันโรคไข้หวัดใหญ่ 4 สายพันธุ์ ถวายแด่พระสงฆ์ในเขตพื้นที่อำเภอศรีราชา จำนวน 129 เข็ม เพื่อเสริมสร้างภูมิคุ้มกันให้พระภิกษุสงฆ์ให้มีสุขภาพแข็งแรงและปลอดจากโรคภัยไข้เจ็บในช่วงฤดูฝนนี้ ซึ่งกิจกรรมทางสุขภาพนี้ทางโรงพยาบาลเองก็ได้จัดขึ้นมาเป็นประจำ แต่ปีนี้พิเศษคือเป็นการฉีดวัคซีนป้องกันโรคไข้หวัดใหญ่ 4 สายพันธุ์ ถวายแด่พระสงฆ์ในเขตพื้นที่ เนื่องในโอกาสครบรอบ 27 ปี โรงพยาบาลสมิติเวชศรีราชา
สมภพ มะลิลา ………………….. รายงาน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)