สังคมทั่วทิศ
พุทธสมาคม เพียวเยี้ยงไท้ ศรีราชา จัดงานวันคล้ายวันประสูติเจ้าแม่กวนอิม..
หนังสือพิมพ์ชลบุรีโพสต์ออนไลน์ (www.chonburipostonline.com) โดยทีมข่าว “ โต บางแค ” โทร. 089 931 2068
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/68058.jpg)
พุทธสมาคม เพียวเยี้ยงไท้ศรีราชา จ.ชลบุรี พร้อม คณะกรรมการฯ ได้ร่วมกันจัดงาน วันคล้ายวันประสูติ ” เจ้าแม่กวนอิม” ซึ่งเป็นเทพเจ้าที่ชาวไทยเชื้อสายจีนทั้งประเทศ ให้ความเคารพนับถือ
เมื่อเวลา13.00น. วันที่ 21 มีนาคม 2565 ที่ พุทธสมาคมเพียวเยี้ยงไท้ศรีราชา ถนนสายเก้ากิโล ตำบลสุรศักดิ์ อำเภอศรีราชา นายเจริญ จุรีกานนท์ นายกพุทธสมาคมเพียวเยี้ยงไท้ศรีราชา พร้อม คณะกรรมการ พุทธสมาคมเพียวเยี้ยงไท้ฯ ได้จัดงานวันคล้ายวันประสูติเจ้าแม่กวนอิม ซึ่งเป็นเทพเจ้าที่ชาวไทยเชื้อสายจีนทั้งประเทศ ให้ความเคารพนับถือ
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/68059-1-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/68061-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/68063-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/68054-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/68055-1024x576.jpg)
นายชัยจิตร รัฐขจร ประธานมูลนิธิสหพุทธธรรมสงเคราะห์ (พ้งเลี้ยง) แห่งประเทศไทย ได้เดินทางมาเป็นประธานในพิธี ร่วมด้วย นายเจริญ จุรีกานนท์ นายกพุทธสมาคมเพียวเยี้ยงไท้ ศรีราชา นางสายพร จุรีกานนท์ นายกกิตติคุณพุทธสมาคมเพียวเยี้ยวไท้ศรีราชา ตลอดกาล นายอำมาตย์ โสภณารมย์ นายกพุทธสมาคมสัจจะธรรมสงเคราะห์ พ้งไล้ซาจับซาเซียวเกาะ โรงเจบึงไร่หนึ่ง นายวิษณุศักดิ์ เทียมเศวต นายกพุทธสมาคมสิงห์บุรีสงเคราะห์พังไล้ซาจับเซียวเกาะ พร้อมด้วย คณะกรรมการพุทธสมาคมเพียวเยี้ยงไท้ศรีราชา โดยจัดให้มีการสักการะ องค์เจ้าแม่กวนอิม เป็นการน้อมรำลึกวันคล้ายวันประสูติของเจ้าแม่กวนอิมมหาโพธิสัตว์ ซึ่งพระองค์ทรงมีพระเมตตาต่อสรรพสัตว์ในโลกทั้งปวง
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/68051-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/68048-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/68050-1024x576.jpg)
หลังจากนั้น ได้มีการมอบเงินสนับสนุนในงาน มหากุศลเก็บศพไร้ญาติ ครั้งที่ 3 จาก นายชัยจิตร รัฐขจร จำนวน 100,000 บาท มูลนิธิสหพุทธธรรมสงเคราะห์ (พ้งเลี้ยง) แห่งประเทศไทยจำนวน 100,000 บาท นายปรีชา -นางรัตนา เจริญวิริยาภรณ์ พร้อมครอบครัวจำนวน 500,000 บาท นายอำมาตย์ –นางสุวิมล โสภณารมย์ พร้อมครอบครัวจำนวน 1,000,000 บาท พุทธสมาคมสัจจะธรรมสงเคราะห์ พ้งไล้ซาจับซาเซียวเกาะ โรงเจบึงไร่หนึ่ง จำนวน 200,000 บาท ห้างหุ้นส่วนศรีราชาสิริพานิชพร้อมครอบครัวจุรีกานนท์จำนวน 500,000 บาทและ บริษัทบ้านอำเภอเทรดดิ้ง จำกัด พร้อมครอบครัวโขนแจ่ม จำนวน500,000 บาท นอกจากนี้ทั้งสองครอบครัวยังสร้างอาคารโดมเอนกประสงค์มอบให้กับพุทธสมาคมเพียวเยี้ยงไท้ศรีราชา มูลค่า 4,000,000 บาท เพื่อใช้ในงานมหากุศลเก็บศพไร้ญาติครั้ง 3 นี้อีกด้วย
โต บางแค ………. เรียบเรียง / ชำนาญ ใจเอื้อ ( โก๊ะ แมวเก้าชีวิต ) ………. รายงาน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)