ข่าวเด่น
พุทธสมาคมเพียวเยี้ยงไท้ ศรีราชา จัดงาน มหากุศล เก็บศพไร้ญาติ (ล้างป่าช้า) ครั้งที่ 3 อย่างยิ่งใหญ่..
หนังสือพิมพ์ชลบุรีโพสต์ออนไลน์ (www.chonburipostonline.com) โดยทีมข่าว “ โต บางแค ” โทร. 089 931 2068
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/453725.jpg)
นายเจริญ จุรีกานนท์ นายกพุทธสมาคมเพียวเยี้ยงไท้ ศรีราชา พร้อมด้วย คณะกรรมการพุทธสมาคมฯ ได้จัดการแถลงข่าวสื่อมวลชน เกี่ยวกับการจัดงานมหากุศล เก็บศพไร้ญาติ (ล้างป่าช้า) ครั้งที่ 3 ในระหว่าง วันที่ 21 มีนาคม – 8 พฤษภาคม 2565 เป็นเวลา 49 วัน ณ พุทธสมาคมเพียวเยี้ยงไท้ศรีราชา จ.ชลบุรี
วันนี้ (17 มี.ค.65) นายเจริญ จุรีกานนท์ นายกพุทธสมาคมเพียวเยี้ยงไท้ ศรีราชา พร้อมด้วยคณะกรรมการพุทธสมาคมฯ ได้จัดการแถลงข่าวสื่อมวลชน เกี่ยวกับ การจัดงานมหากุศล เก็บศพไร้ญาติ (ล้างป่าช้า) ครั้งที่ 3 ในระหว่างวันที่ 21 มีนาคม – 8 พฤษภาคม 2565 เป็นเวลา 49 วัน ณ พุทธสมาคมเพียวเยี้ยงไท้ศรีราชา โดยมี นางปัทมา วิวัฒน์วานิช ภริยารองผู้ว่าราชการจังหวัดชลบุรี นายกิตติศักดิ์ กิจโชคเจริญสกุล ประธานที่ปรึกษา กต.ตร.สภ.ศรีราชา พร้อมด้วย คณะกรรมการ กต.ตร.สภ.ศรีราชา จ.ชลบุรี เข้าร่วมในครั้งนี้
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/453733-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/453732-1024x768.jpg)
นายเจริญ จุรีกานนท์ นายกพุทธสมาคมเพียวเยี้ยงไท้ ศรีราชา กล่าวว่า สำหรับการจัดงานมหากุศล เก็บศพไร้ญาติ (ล้างป่าช้า) ครั้งที่ 3 ของ พุทธสมาคม เพียวเยี้ยงไท้ศรีราชา ในครั้งนี้ ได้ร่วมกับ กระทรวงวัฒนธรรม และ กรมศุลกากร จัดงานนี้ขึ้นมา เพื่อนำศพไร้ญาติที่ถูกฝัง อยู่ในสุสานต่างๆจำนวนมาก มาทำความสะอาด และประกอบพิธีบำเพ็ญกุศล ก่อนที่จะนำไปประกอบพิธีฌาปนกิจต่อไป
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/453730-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/453729-1024x576.jpg)
พิธีล้างป่าช้าในครั้งนี้ สามารถทำให้ผู้คนจากทั่วสารทิศ พร้อมใจกันมาร่วมส่งดวงวิญญาณ ของศพไร้ญาติ ท่ามกลางความเชื่อ และความศรัทธาที่ว่า การมาร่วมกิจกรรม มหากุศล เก็บศพไร้ญาติ (ล้างป่าช้า) นี้ จะเป็นการสร้างมหากุศลครั้งยิ่งใหญ่ ที่ไม่เพียงแต่ ทำให้ศพไร้ญาติมีความสุข แต่ยังทำให้ทุกคนที่มาร่วมพิธี ได้อิ่มบุญและอิ่มใจ มีความสุขเช่นกัน
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/453727-1024x576.jpg)
โดยธรรมเนียมปฏิบัตินั้น ผู้ที่จะมาเข้าร่วมพิธีล้างป่าช้านี้นั้น จะต้องถือศีลกินเจมาก่อน อย่างน้อย 5-7 วัน เพื่อชำระล้างร่างกายและใจให้สะอาด นอกจากนี้ ก่อนที่จะเข้าร่วมพิธี ทุกคนจะได้รับแจก “ฮู้” เพื่อป้องกันสิ่งที่ไม่ดีเข้ามาหาตัวเรา หลังเก็บศพไร้ญาติ นำร่างขึ้นมาแล้ว ผู้แสวงบุญ จะต้องทำความสะอาดและรวบรวมชิ้นส่วนของโครงกระดูกทุกชิ้น ให้ครบสมบูรณ์ที่สุด จากนั้นนำมาเรียงต่อๆกัน และ จะมีการเสี่ยงทายเพศของผู้เสียชีวิต และตรวจสอบความสมบูรณ์ของชิ้นส่วน ก่อนนำไปประกอบพิธีทางศาสนาต่อไป เป็นอันเสร็จพิธี
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/453735-1-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/453734-1-1024x576.jpg)
สำหรับงานแถลงข่าวของทาง พุทธสมาคมเพียวเยี้ยงไท้ ศรีราชา ในครั้งนี้ ได้มีสาธุชนผู้ใจบุญ ได้ร่วมบริจาคเงินและสิ่งของ ช่วยในการจัดงานมหากุศล เก็บศพไร้ญาติ (ล้างป่าช้า) ครั้งที่ 3 ของทาง พุทธสมาคม เพียวเยี้ยงไท้ศรีราชา ในโอกาสนี้ด้วยเช่นกัน อาทิ คุณจุฑาทิพย์ ศิลมัย และลูกหลาน มอบเงินจำนวน 100,000 บาท / คณะกรรมการ กต.ตร.สภ.ศรีราชา นำโดย นายกิตติศักดิ์ กิจโชคเจริญสกุล ประธานที่ปรึกษา กต.ตร.สภ.ศรีราชา และ คณะกรรมการบริหาร ชมรมศรีราชาร่วมใจ ร่วมกันมอบเงินสนับสนุนการจัดงานเก็บศพไร้ญาติฯในครั้งนี้ เป็นจำนวนเงิน 90,000 บาท
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/453736-1024x576.jpg)
นางสายพร จุรีกานนท์ คุณเจริญ จุรีกานนท์ และครอบครัว จาก เตียงฮงฮะ ศรีราชาสิริพานิช บริจาค โครงสร้างโดม / คุณเสนาะ -คุณอังคณา โขนแจ่ม และครอบครัว จาก บ้านอำเภอเทรดดิ้ง บริจาคหลังคาโดม / นางนันทา รักทองสุข และ คณะผู้บริหาร บริษัท จันทร์เพ็ญแก๊ส จำกัด สนับสนุนน้ำมันก๊าด เพื่อใช้ในงาน เก็บศพไร้ญาติ (ล้างป่าช้า) ตั้งแต่ วันที่ 21 มีนาคม – 8 พฤษภาคม 2565 รวมทั้งสิ้น 49 วัน โดยในเบื้องต้น ได้จัดส่งน้ำมันก๊าดมาให้แล้ว 20 ปี๊ป จำนวน 1,360 ลิตร ฯลฯ
โต บางแค ……………. เรียบเรียง
สุรศักดิ์ ศรีนันทวงศ์ ( หนึ่ง…. เยส) / สมจิตร น้อมล้อม ( เอ อุดมสุข ) …… รายงาน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)