การเมือง
พรรคพลังชล ครบรอบ 11 ปี จัดพิธีไหว้ศาลพระภูมิ ศาลตายาย เพื่อความเป็นศิริมงคล..
หนังสือพิมพ์ชลบุรีโพสต์ออนไลน์ (www.chonburipostonline.com)
โดยทีมข่าว “ โต บางแค ” โทร. 089 931 2068
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/05/S__66560035.jpg)
รศ.เชาวน์ มณีวงษ์ หัวหน้าพรรคพลังชล พร้อมด้วย นายวิทยา คุณปลื้ม นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรี ผู้นำกลุ่มเรารักชลบุรี นำคณะกรรมการบริหาร และสมาชิกพรรค เข้าสักการะกราบไหว้ “พระพุทธมหานวนาคปฏิมากร” และ ศาลตายาย ภายในที่ทำการพรรคฯ เนื่องในโอกาสครบรอบการก่อตั้งพรรค 11 ปี
เมื่อเวลา 09.00 น. วันพุธที่ 4 พฤษภาคม 2565 ที่ทำการพรรคพลังชล ต.แสนสุข อ. เมืองชลบุรี จังหวัดชลบุรี รศ.เชาวน์ มณีวงษ์ หัวหน้าพรรคพลังชล พร้อมด้วย นายวิทยา คุณปลื้ม นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรี ผู้นำกลุ่มเรารักชลบุรี นำคณะกรรมการบริหาร และสมาชิกพรรค เข้าสักการะกราบไหว้ “พระพุทธมหานวนาคปฏิมากร” และ ศาลตายาย ภายในที่ทำการพรรคฯ เนื่องในโอกาสครบรอบการก่อตั้งพรรค 11 ปี เพื่อเสริมสร้างความเป็นสิริมงคลแก่สมาชิกพรรค ซึ่งนโยบายของพรรคพลังชลยังคงยึดมั่นในการดูแลช่วยเหลือปัญหาความทุกข์ยากของพี่น้องประชาชน ทั้งน้ำท่วม น้ำแล้ง สินค้าทางด้านการเกษตร ซึ่งจะดำเนินการตามกิจกรรมของพรรคพลังชลต่อไป
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/05/S__66560038-1024x682.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/05/S__66560040-1024x682.jpg)
สำหรับพรรคพลังชล มี รองศาสตราจารย์เชาว์ มณีวงษ์ เป็นหัวหน้าพรรคคนแรก และ นายปิลันธน์ดิลก จิตรธรรม เป็น เลขาธิการพรรค ซึ่งพรรคพลังชลมีคำขวัญว่า “เทิดทูนสถาบัน ยึดมั่นประชาชน” โดยมีฐานเสียงสำคัญในเขตเลือกตั้งจังหวัดชลบุรี และพื้นที่ภาคตะวันออก ต่อมาในเดือนมีนาคม พ.ศ. 2556 ที่ประชุมใหญ่ได้มีมติเลือก นายสนธยา คุณปลื้ม เป็นหัวหน้าพรรค และ นายพันธุ์ศักดิ์ เกตุวัตถา เป็นเลขาธิการพรรค
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/05/S__66560044-1024x682.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/05/S__66560045-1024x682.jpg)
ในเวลาต่อมานายสนธยา ได้ลาออกจากตำแหน่งหัวหน้าพรรคพลังชลเนื่องจากได้รับแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่ง ที่ปรึกษานายกรัฐมนตรี ก่อนจะได้รับแต่งตั้งให้เป็น นายกเมืองพัทยา ตามคำสั่งหัวหน้าคณะรักษาความสงบแห่งชาติ ส่วน นายพันธุ์ศักดิ์ พร้อมอดีต ส.ส. ในสังกัดพรรคพลังชล ยกเว้นนางสุกุมล คุณปลื้ม ได้ลาออกจากสมาชิกพรรคและได้ย้ายไปสมัครเป็นสมาชิกพรรคพลังประชารัฐ
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/05/S__66560046-1024x682.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/05/S__66560064-1024x768.jpg)
ทำให้ได้มีการประชุมใหญ่วิสามัญเมื่อ วันเสาร์ที่ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2561 เพื่อทำการเลือกหัวหน้าพรรค และ เลขาธิการพรรค รวมถึงคณะกรรมการบริหารพรรคชุดใหม่ ซึ่งที่ประชุมมีมติเลือก รศ. เชาวน์ มณีวงษ์ อดีตหัวหน้าพรรค กลับมาเป็นหัวหน้าพรรคอีกครั้งหนึ่ง ส่วน เลขาธิการพรรคได้แก่ นายสุระ เตชะทัต อดีตโฆษกพรรค นั่นเอง
โต บางแค …….. เรียบเรียง / พรพรรณ ยางทรัพย์ (กิ๊ฟ ไม้ด่าง)……… รายงาน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)