ข่าวเด่น
“ผู้ว่าแจ้..” มอบบ้านกาชาดรวมใจ เฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาส เฉลิมพระชนมพรรษา 71 พรรษา..
ชลบุรีโพสต์ออนไลน์ (www.chonburipostonline.com)
โดยทีมข่าว “ โต บางแค ” โทร. 089 931 2068
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/11/452240_0-scaled.jpg)
นายธวัชชัย ศรีทอง ผู้ว่าราชการจังหวัดชลบุรี เป็นประธานในพิธี มอบบ้านกาชาดรวมใจ เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสเฉลิมพระชนมพรรษา 71 พรรษา ประจำปี 2566 จำนวน 1 ราย นางสาวนิสัย รัตนสิงห์ บ้านเลขที่ 94/1 หมู่ที่ 6 ตำบลเทววงษ์ อำเภอเกาะสีชัง จังหวัดชลบุรี
วันอังคารที่ 21 พฤศจิกายน 2566 เวลา 10.00 น. นายธวัชชัย ศรีทอง ผู้ว่าราชการจังหวัดชลบุรี เป็นประธานในพิธี มอบบ้านกาชาดรวมใจ เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสเฉลิมพระชนมพรรษา 71 พรรษา ประจำปี 2566 จำนวน 1 ราย นางสาวนิสัย รัตนสิงห์ บ้านเลขที่ 94/1 หมู่ที่ 6 ตำบลเทววงษ์ อำเภอเกาะสีชัง จังหวัดชลบุรี
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/11/452247_0-1024x683.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/11/452248_0-1024x768.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/11/452249_0-1024x683.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/11/452250_0-1024x683.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/11/452251_0-1024x576.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/11/452252_0-1024x683.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/11/452244_0-1024x768.jpg)
โดยมี นางสาวประภัสรา ศรีทอง นายกเหล่ากาชาดจังหวัดชลบุรี นายนันทวัฒน์ ทองช่วง นายอำเภอเกาะสีชัง หัวหน้าส่วนราชการ นายสรศักดิ์ เภตรา นายกเทศมนตรีตำบลเกาะสีชัง นายสรสิทธิ์ เภตรา กำนันตำบลเกาะสีชัง คณะกรรมการเหล่ากาชาด ที่ปรึกษาเหล่ากาชาด สมาชิกเหล่ากาชาดจังหวัดชลบุรี สมาชิกชมรมแม่บ้านมหาดไทยจังหวัดชลบุรี เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องร่วมพิธี
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/11/452241_0-2-1024x683.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/11/452253_0-1-1024x768.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/11/452254_0-1-1024x683.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/11/452255_0-2-1024x682.jpg)
ในการนี้ นายธวัชชัย ศรีทอง ผู้ว่าราชการจังหวัดชลบุรี พร้อมด้วย นางสาวประภัสรา ศรีทอง นายกเหล่ากาชาดจังหวัดชลบุรี และ สมาชิกชมรมแม่บ้านมหาดไทยจังหวัดชลบุรี ได้ร่วมมอบเครื่องอุปโภคบริโภคที่จำเป็นเช่น หน้ากากอนามัย แอลกอฮอล์เจล สำหรับล้างมือ พร้อมได้เยี่ยมชมโครงการถังขยะเปียก ลดโลกร้อน ตามนโยบายของกระทรวงมหาดไทย โดยองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นได้จัดเตรียมไว้ให้แก่เจ้าของบ้าน และชมรมแม่บ้านมหาดไทยจังหวัดชลบุรียังได้มอบต้นกล้าพืชผักสวนครัวให้แก่เจ้าของบ้านไว้ปลูก เพื่อเป็นแบบอย่างด้านการสร้างความมั่นคงทางอาหาร เพื่อเป็นการสนับสนุนด้านการลดค่าใช้จ่ายในครัวเรือน พร้อมยกระดับคุณภาพชีวิตให้มีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น ภายใต้โครงการ “บ้านนี้มีรัก ปลูกผักกินเอง” และ “ทางนี้มีผล ผู้คนรักกัน” เพื่อเป็นการขับเคลื่อนการน้อมนำแนวพระราชดำริของสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯสยามบรมราชกุมารี เพื่อสร้างความมั่นคงทางอาหารให้เกิดความต่อเนื่อง และยั่งยืน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/11/452256_0-1024x682.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/11/452257_0-1024x683.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/11/452258_0-1024x683.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/11/452259_0-1024x683.jpg)
ทั้งนี้ ผู้ว่าราชการจังหวัดชลบุรี พร้อมด้วย นายกเหล่ากาชาดจังหวัดชลบุรีและคณะ ได้เดินทางไปมอบข้าวสารอาหารแห้งให้แก่ผู้สูงอายุที่ยากไร้ที่พักอาศัยอยู่กับ มูลนิธิสงเคราะห์คนชรา เกาะสีชัง เพื่อลดค่าใช้จ่ายและบรรเทาความเดือดร้อนในเบื้องต้น ณ มูลนิธิสงเคราะห์คนชรา เกาะสีชัง เลขที่ 114 หมู่ที่ 6 ตำบลท่าเทววงษ์ อำเภอเกาะสีชัง จังหวัดชลบุรี
โต บางแค……… เรียบเรียง / สำนักงานประชาสัมพันธ์จังหวัดชลบุรี …….. รายงาน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)