ท่องเที่ยว
ประเพณีแห่พญายม สงกรานต์บางพระ จัดยิ่งใหญ่ แห่งเดียวในโลก..
ชลบุรีโพสต์ออนไลน์ (www.chonburipostonline.com)
โดยทีมข่าว “ โต บางแค ” โทร. 089 931 2068
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG20230322113234_01.jpg)
นายสมเจตน์ เกตุวัตถา นายกเทศมนตรีตำบลบางพระ เตรียมจัดงานประเพณี แห่พญายม สงกรานต์บางพระ ประเพณียิ่งใหญ่แห่งเดียวในโลก ที่จะจัดขึ้นในระหว่างวันที่ 17-18 เมษายน 2566 พร้อมชมคอนเสิร์ตจากศิลปินชื่อดัง เพื่อสืบสานประเพณีวัฒนธรรมอันเป็นหนึ่งเดียวในโลกให้คงอยู่สืบต่อไป
วันนี้ ( 22 มีนาคม 566) นายสมเจตน์ เกตุวัตถา นายกเทศมนตรีตำบลบางพระ เปิดเผยว่า เทศบาลตำบลบางพระเตรียมจัดงานประเพณีแห่พญายม สงกรานต์บางพระ ประเพณีหนึ่งเดียวในโลก เพื่อเพื่อส่งเสริมและรักษาไว้ซึ่งขนบธรรมเนียมประเพณีอันดีงาม ของท้องถิ่น เผยแพร่วัฒนธรรมท้องถิ่นสู่สากล ซึ่งในปีนี้จะจัดขึ้นในระหว่างวันที่ 17-18 เมษายน 2566 โดยคืนวันที่ 17 เมษายน จะมีการแสดงแสงสีเสียงบ่งบอกถึงความเป็นไปเป็นมาของชาวบางพระและประเพรีแห่พญายม รวมทั้งการแสดงวัฒนธรรมต่าง ๆ อีกมากมาย ส่วนวันที่ 18 เมษายน จะเป็นงานแห่พญายม บวงสรวงองค์พญายม และปล่อยลงสู่ทะเล จากนั้นจะมีการแสดงของศิลปินชื่อดังมากมาย เพื่อให้ประชาชนได้มีความสุขกับเทศกาลนี้ต่อไป
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_20190418_182534.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG20220418173427_01-1.jpg)
สำหรับประเพณี “แห่พญายมบางพระ” เป็นความเชื่อของชาวบางพระว่าสามารถสะเดาะเคราะห์ และปล่อยสิ่งเลวร้ายทั้งหลาย จากการบอกเล่าของผู้เฒ่าผู้แก่ที่ยังมีชีวิตอยู่ การแห่องค์พญายม ในวันสงกรานต์นั้นจากเป็นความเชื่อของชาวบางพระตั้งแต่ปู่ย่าตายาย ซึ่งเดิมนั้นตำบลบางพระนั้น เป็นเพียงหมู่บ้านเล็กๆ ที่อยู่เลียบชายฝั่งทะเล โดยมีชาวบ้านยืดอาชีพ ทำการประมงเป็นหลัก
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG20220418175849_01-1024x576.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG20220418175939_01.jpg)
จนอยู่มาวันหนึ่ง ได้เกิด มีการแพร่ระบาดของเชื้อโรค อหิวา ที่ทำให้ชาวบ้าน และสัตว์เลี้ยงต้องล้มป่วยและตายไปเป็นจำนวนมาก ซึ่งไม่มีทางที่จะแก้ไขได้เลย แต่อยู่มาวันหนึ่ง ได้มีชาวบ้านเกิด นิมิต ว่าการที่จะลบล้างให้ชาวบ้านตำบลบางพระได้พ้นภัย จากเหตุการณ์ ที่เกิดขึ้นในครั้งนี้ได้ก็คือ การสร้างองค์พญายมผู้เป็นใหญ่ ขึ้นมาเพื่อทำการสะเดาะเคราะห์ พร้อมทั้งนำเครื่องบวงสรวงมาเซ่นไหว้ แล้วแห่นำไปทั่วหมู่บ้าน โดยให้ชาวบ้านทุกคน มารวมตัวกันที่บริเวณ กลางลานหมู่บ้าน เพื่อเป็นการทำพิธีขอขมาลาโทษ ต่อองค์พญายม ผู้เป็นใหญ่และทำการปล่อยองค์พญายมออกสู่ทะเล
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG20230322113552-1024x576.jpg)
นายสมเจตน์ เกตุวัตถา เปิดเผยว่า หลังจากในช่วงวิกฤตโควิดแพร่ระบาดที่ผ่านมา ทางเทศบาลตำบลบางพระได้มีมาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของโควิด 19 ด้วยการให้ประชาชนได้ไหว้องค์พญายมผ่านโลกออนไลน์ ซึ่งในตอนนี้ได้ก้าวผ่านสถานการณ์ดังกล่าวมาได้แล้ว จึงดำเนินการจัดประเพณีแห่พญายมขึ้นมาอีก จะจัดให้มีกิจกรรม วัฒนธรรม ประเพณีที่ยิ่งใหญ่กลับมาอีกครั้ง เพื่อปลดปล่อยความทุกข์โศกที่พี่น้องประชาชนพบเจอในสถานการณ์โควิด และวิกฤตเศรษฐกิจที่ผ่านมา จึงมีมติให้กลับมาจัดกิจกรรม “แห่พญายม” ในปีนี้นี้เหมือนเดิม โดยจะจัดขึ้นในระหว่างวันที่ 17-18 เมษายนนี้ โดยในวันที่ 17 เมษายนจะมีกิจกรรมแสง สี เสียง ที่จะย้อนอดีตไปถึงความเป็นไปเป็นมาของพี่น้องชาวบางพระ ส่วนในคืนวันที่ 18 เมษายน จะมีศิลปินมาแสดงให้พี่น้องประชาชนได้รับชม ซึ่งถือเป็นการสืบสานวัฒนธรรมประเพณีของชาวบางพระ ชาวชลบุรี และพี่น้องชาวไทยทุกท่าน ได้ร่วมกันสืบสานประเพณีอันดีงาม หนึ่งเดียวในโลก สืบต่อไป
โต บางแค …….. เรียบเรียง / สุรศักดิ์ ศรีนันทวงศ์ (หนึ่ง) ……… รายงาน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)