ข่าวเด่น
ประกาศตั้ง นิคมอุตสาหกรรมปิ่นทอง 6 อย่างเป็นทางการ บนเนื้อที่ 1.3 พันไร่ รองรับ EEC
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/06/pinthong-6-final-rev5855.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/06/20200319114442578471341_01kobchai.jpg)
เมื่อเร็วๆนี้ (15 พ.ค. 63) ราชกิจจานุเบกษา เผยแพร่ประกาศคณะกรรมการ การนิคมอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย เรื่อง การประกาศจัดตั้ง นิคมอุตสาหกรรมปิ่นทอง (โครงการ 6) จังหวัดระยอง ลงนามโดย นายกอบชัย สังสิทธิสวัสดิ์ ปลัดกระทรวงอุตสาหกรรม ในฐานะ ประธานกรรมการการนิคมอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย
โดยเนื้อหาระบุว่า เป็นการสมควรให้จัดตั้ง นิคมอุตสาหกรรมปิ่นทอง (โครงการ 6) จังหวัดระยอง ในท้องที่ ตำบลแม่น้ำคู้ อำเภอปลวกแดง / ตำบลมาบข่า อำเภอบ้านค่าย และ ตำบลนิคมพัฒนา อำเภอนิคมพัฒนา จังหวัดระยอง
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/06/pinthong-6-final-rev5855-1-1024x576.jpg)
อาศัยอำนาจตามพระราชบัญญัติ การนิคมอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย และกฎกระทรวง กำหนดหลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไข ในการจัดตั้งนิคมอุตสาหกรรม ประกอบกับ มติคณะกรรมการการนิคมอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย ในการประชุมครั้งที่ 14/2562 เมื่อวันที่ 18 ธันวาคม 2562 จึงประกาศจัดตั้ง “นิคมอุตสาหกรรมปิ่นทอง (โครงการ 6) จังหวัดระยอง” โดยกำหนดเป็นเขตอุตสาหกรรมทั่วไป ในท้องที่ ตำบลแม่น้ำคู้ อำเภอปลวกแดง / ตำบลมาบข่า อำเภอบ้านค่าย และตำบลนิคมพัฒนา อำเภอนิคมพัฒนา จังหวัดระยอง ภายในแนวเขตตามแผนที่ท้ายประกาศนี้ ทั้งนี้ ตั้งแต่วันถัดจากวันประกาศในราชกิจจานุเบกษาเป็นต้นไป ประกาศ ณ วันที่ 3 มีนาคม พ.ศ. 2563
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)