ข่าวเด่น
“บุญเลิศ น้อมศิลป์” และครอบครัว สร้างบุญมหากุศลอันยิ่งใหญ่ สร้างศาลาให้วัดมโนรม แหลมฉบัง จ.ชลบุรี
หนังสือพิมพ์ชลบุรีโพสต์ออนไลน์ (www.chonburipostonline.com) โดยทีมข่าว “ โต บางแค ” โทร. 089 931 2068
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/9.jpg)
นายบุญเลิศ น้อมศิลป์ อดีตนายกเทศมนตรีตำบลแหลมฉบัง ในฐานะ ประธานที่ปรึกษาคณะผู้บริหาร เทศบาลนครแหลมฉบัง พร้อมด้วย นางประเพียร น้อมศิลป์ ภรรยา และหลานๆ ได้ร่วมกันบริจาคเงิน จำนวน 2,000,000 บาท (สองล้านบาท) เพื่อสร้างศาลาสวมพระอภิธรรมศพ โดยมี พระครูอาทรพัฒนาภิรม เจ้าอาวาสวัดมโนรม เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ รับมอบเงินในครั้งนี้ ณ วัดมโนรม ต.ทุ่งสุขลา อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี
นายบุญเลิศ น้อมศิลป์ อดีตนายกเทศมนตรีตำบลแหลมฉบัง ในฐานะ ประธานที่ปรึกษาคณะผู้บริหาร เทศบาลนครแหลมฉบัง พร้อมด้วย นางประเพียร น้อมศิลป์ ภรรยา และหลานๆ ได้ร่วมกันบริจาคเงินจำนวน 2,000,000 บาท (สองล้านบาท) เพื่อสร้างศาลาสวมพระอภิธรรมศพหลังใหม่ โดยมีพระครูอาทรพัฒนาภิรม เจ้าอาวาสวัดมโนรม เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ รับมอบเงินในครั้งนี้ ณ วัดมโนรม ต.ทุ่งสุขลา อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/8-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/5-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/6-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/7-1024x576.jpg)
สำหรับ ศาลาบำเพ็ญกุศลศพ หรือ ศาลาสวดพระอภิธรรมศพ นั้น มีไว้ใช้สำหรับบำเพ็ญกุศลเกี่ยวกับงานศพ งานอวมงคล (การทำบุญงานอวมงคล หมายถึง การทำบุญเกี่ยวกับเรื่องการตาย นิยมทำกันอยู่ 2 อย่างคือ ทำบุญหน้าศพ ที่เรียกกันว่าทำบุญ 7 วัน 50 วัน 100 วัน) โดยปกติจะใช้ตั้งศพ เพื่อทำเพ็ญกุศล มีการสวดพระอภิธรรม สวดมาติกา บังสกุล ถวายสังฆทาน เพื่ออุทิศส่วนกุศลให้แก่ผู้ที่ล่วงวับไปแล้ว ก่อนที่จะนำขึ้นสู่เมรุ ซึ่งจะมีอานิสงส์ ส่งผลทั้งชาตินี้และชาติหน้า
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/1-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/2-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/3-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/4-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/03/10-1024x576.jpg)
นายบุญเลิศ น้อมศิลป์ อดีตนายกเทศมนตรีตำบลแหลมฉบัง ในฐานะประธานที่ปรึกษาคณะผู้บริหาร เทศบาลนครแหลมฉบัง กล่าวว่า ด้วยความเคารพนับถือ พระครูอาทรพัฒนาภิรม เจ้าอาวาสวัดมโนรม ตนเองและครอบครัว ได้เล็งเห็นความสำคัญของ ศาลาสวดพระอภิธรรมศพ ซึ่งศาลาเดิม มีไม่เพียงพอต่อการใช้งานในปัจจุบัน จึงได้ร่วมกันมอบเงิน จำนวน 2,000,000 บาท (สองล้านบาท) เพื่อสนับสนุนในการก่อสร้างศาลาสวดพระอภิธรรมศพหลังใหม่ และเป็นบุญกุศลต่อตนเองและครอบครัวต่อไป
โต บางแค …………. เรียบเรียง / จารุ สุขศรี ( โอ๋ เจ็ดสี ) …………รายงาน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)