เศรษฐกิจ
ไทยออยล์ มอบถุงยังชีพ ช่วยเหลือชาวบ้าน ที่เดือดร้อนจากเหตุการณ์ถังเคมีระเบิด
หนังสือพิมพ์ชลบุรีโพสต์ออนไลน์ (www.chonburipostonline.com) โดยทีมข่าว “โต บางแค” โทร. 089 931 2068
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/07/20210712_133211-scaled.jpg)
นายวิโรจน์ มีนะพันธ์ รองกรรมการผู้จัดการใหญ่ ด้านกำกับองค์กรและกิจการสัมพันธ์บริษัท ไทยออยล์ จำกัด (มหาชน) พร้อมด้วย คณะผู้บริหาร ร่วมกันมอบถุงยังชีพ เพื่อแจกจ่ายให้ประชาชน ที่ได้รับผลกระทบจากเหตุถังบรรจุเคมี สไตรีน โมโนเมอร์ ของ บริษัท หมิงตี้ เคมีคอล ได้เกิดระเบิด และเพลิงไหม้ ทำให้บ้าเรือนประชาชนได้รับความเสียหายจำนวนมาก ซึ่งวันเกิดเหตุ บริษัท ไทยออยล์ จำกัด (มหาชน) ได้ร่วมสนับสนุนเคมีโฟมดับเพลิง ให้กับสำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย จังหวัดสมุทรปราการ เพื่อใช้ในการดับเพลิงจนสามารถดับเพลิงเพลิงที่ลุกไหม้สารเคมีได้สำเร็จ
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/07/20210712_133155-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/07/20210712_132719-1024x576.jpg)
เมื่อเวลา 14.00 น.วันที่ 12 กรกฎาคม 2564 ที่หน้าศาลากลางจังหวัดสมุทรปราการ นายวิโรจน์ มีนะพันธ์ รองกรรมการผู้จัดการใหญ่ ด้านกำกับองค์กรและกิจการสัมพันธ์บริษัท ไทยออยล์ จำกัด (มหาชน) พร้อมด้วยคณะผู้บริหารร่วมมอบถุงยังชีพ เพื่อแจกจ่ายให้ประชาชนที่ได้รับผลกระทบจากเหตุถังบรรจุเคมี สไตรีน โมโนเมอร์ ของบริษัท หมิงตี้ เคมีคอล ซึ่งตั้งอยู่ในซอยกิ่งแก้ว 21 ได้เกิดระเบิดและเพลิงไหม้ ทำให้บ้าเรือนประชาชนได้รับความเสียหายจำนวนมาก ซึ่งก่อนหน้านี้ทางบริษัท ไทยออยล์ จำกัด (มหาชน) ได้ร่วมสนับสนุนเคมีโฟมดับเพลิงให้กับสำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย จังหวัดสมุทรปราการ ใช้ในการดับเพลิงไหม้ภายในบริษัท หมิงตี้ เคมีคอล จนสามารถดับเพลิงเพลิงที่ลุกไหม้สารเคมีได้สำเร็จและในวันนี้ได้นำถุงยังชีพมาส่งมอบให้ทางจังหวัดสมุทรปราการ เป็นศูนย์กลางในการแจกจ่ายถุงยังชีพเพื่อบรรเทาปัญหาความเดือดร้อนของชาวบ้านที่ได้รับผลกระทบจากเหตุการณ์ดังกล่าว โดยมีนายวันชัย คงเกษม ผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรปราการ เป็นตัวแทนในการรับมอบและส่งต่อให้ชาวบ้านที่ได้รับความเดือดร้อน
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/07/20210712_133059-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/07/20210712_133125-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2021/07/20210712_133315-1024x576.jpg)
ด้านกำกับองค์กรและกิจการสัมพันธ์บริษัท ไทยออยล์ จำกัด (มหาชน)
นายวิโรจน์ มีนะพันธ์ รองกรรมการผู้จัดการใหญ่ ด้านกำกับองค์กรและกิจการสัมพันธ์บริษัท ไทยออยล์ จำกัด (มหาชน) ได้เปิดเผยว่า สำหรับบริษัทไทยออยล์ วันนี้สิ่งที่นำมาช่วยเหลือทางจังหวัดสมุทรปราการ ประกอบด้วยโฟมดับเพลิง เพราะว่าเป็นสิ่งสำคัญในการที่จะช่วยระงับเหตุเพลิงไหม้ และเมื่อช่วงที่เกิดเหตุที่ผ่านมาก็มีการใช้โฟมไปเยอะ ทางไทยออยล์เป็นโรงกลั่นน้ำมัน เรามีสต๊อกของโฟมดับเพลิงอยู่เป็นประจำอยู่แล้ว เราจึงได้มีโอกาสนำมาช่วยเหลือสังคมในเรื่องนี้ นอกจากในส่วนของการดับเพลิงแล้วเราก็ยังมีการส่งมอบอุปกรณ์เครื่องอุปโภคบริโภคต่าง ๆ ให้กับประชาชนที่ได้รับผลกระทบจากเหตุการณ์ดังกล่าว ซึ่งอาจจะยังไม่สามารถเขช้าไปพักอาศัยในบ้านเรือนได้เนื่องจากความไม่สะดวกต่าง ๆ เกิดขึ้นไทยออยล์เองก็ได้นำอุปกรณ์ต่าง ๆ ที่จำเป็นต้องใช้ในชีวิตประจำวันเข้ามาช่วยเหลือ ซึ่งก็เป็นนโยบายหนึ่งของกลุ่ม ปตท.และไทยออยล์ ด้วยที่จะช่วยเหลือสังคมในกรณีที่เกิดเหตุภัยพิบัติต่าง ๆ ขึ้นและประชาชนได้รับผลกระทบและความยากลำบากในการใช้ชีวิตประจำวันเราก็มีการช่วยเหลือเหตุการณ์อย่างนี้อยู่เป็นประจำอยู่แล้ว
เดี่ยว คงสินธ์ จ.สมุทรปราการ……ภาพข่าว / โต บางแค …… รายงาน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)