เศรษฐกิจ
นิคมฯแหลมฉบัง หนุนอาชีพเสริมชุมชน จัดอบรมการชงกาแฟอย่างถูกวิธี
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/17698.jpg)
นายมานิต อินเมฆ ผู้อำนวยการสำนักงานนิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบัง
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/20200826_092603-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/20200826_092614-1024x768.jpg)
ที่ ห้องประชุมราชพฤกษ์ ชั้น 1 สำนักงานนิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบัง อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี นายมานิต อินเมฆ ผู้อำนวยการสำนักงานนิคมอุตสาหกรรมแหลม เป็นประธานเปิดการอบรม โครงการสานสัมพันธ์หน่วยงานอื่นการส่งเสริมอาชีพให้กับชุมชนโดยรอบพื้นฐานและศิลปะการชงกาแฟ โดยมี เจ้าหน้าที่จากศูนย์ฝึกอาชีพเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ 36 พรรษาชลบุรี เดินทางมาเป็นวิทยากร มีผู้แทนชุมชนโดยรอบนิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบังสมัครเข้าร่วมการอบรมในครั้งนี้กันอย่างคึกคัก และได้รับเกียรติจาก นายไพบูลย์ เสริมสาตร์ (โต บางแค) นายกสมาคมสื่อมวลชนศรีราชา จังหวัดชลบุรี ผู้ชื่นชอบการดื่มกาแฟ ร่วมในพิธีเปิดโครงการฯในครั้งนี้ด้วยเช่นกัน
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/17705-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/20200826_092355-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/20200826_092428-1024x768.jpg)
การนิคมอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย ได้ตระหนักถึงความสำคัญ ในการพัฒนาอุตสาหกรรมอย่างยั่งยืนเพื่อสร้างความเจริญเติบโต ให้แก่เศรษฐกิจของประเทศ โดยกำหนดวิสัยทัศน์ขององค์กรคือ เป็นองค์กรหลักที่มีส่วนร่วม ในการขับเคลื่อนเศรษฐกิจของประเทศ โดยมุ่งเน้นภาคอุตสาหกรรม และการบริการสู่อนาคตที่ยั่งยืน จึงได้มุ่งเน้นการสร้างสมดุลของการพัฒนานิคมอุตสาหกรรม เพื่อการอยู่ร่วมกันของภาคอุตสาหกรรมสังคมชุมชนและสิ่งแวดล้อม เพื่อยกระดับนิคมอุตสาหกรรมเชิงนิเวศ การกำกับดูแลจัดการสิ่งแวดล้อมของโรงงาน ในนิคมอุตสาหกรรม ให้อยู่ในมาตรฐาน ลดผลกระทบที่เกิดแก่สังคม ชุมชน เพื่อสร้างความเชื่อมั่น และการยอมรับของสังคม และชุมชน ต่อการนิคมอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/17699-1024x607.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/17700-1024x768.jpg)
การจัดโครงการสานสัมพันธ์หน่วยงานอื่นการส่งเสริมอาชีพให้แก่ ชุมชนโดยรอบพื้นฐานและศิลปะการชงกาแฟ เป็นโครงการที่ดี โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อส่งเสริมสนับสนุนอาชีพให้แก่ชุมชนโดยรอบนิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบัง ได้มี งานทำ สร้างรายได้ เศรษฐกิจชุมชนเข้มแข็ง และให้นิคมอุตสาหกรรมอยู่ร่วมกับ ชุมชนอย่างมีความสุขการจัดโครงการสานสัมพันธ์ในครั้งนี้ เป็นการส่งเสริมอาชีพให้กับชุมชนโดยรอบฯ เป็นการสอนพื้นฐานและศิลปะของการชงกาแฟให้กับพี่น้องชาวชุมชน เป็นโครงการที่ดีต่อชุมชน ซึ่งมีวัตถุประสงค์ก็เพื่อส่งเสริมสนับสนุนอาชีพให้กับชุมชนโดยรอบนิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบัง ได้มีงานทำ สร้างรายได้เศรษฐกิจชุมชนเข้มแข็ง และให้นิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบัง อยู่ร่วมกับชุมชนอย่างมีความสุขต่อไปในอนาคตอีกด้วย
โต บางแค …….. เรียบเรียง / พงษ์ศักดิ์ พันจังหรีด ……. รายงาน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)