ข่าวเด่น
“นายกสมเจตน์”เอาจริง กำหนดเส้นตาย ผู้บุกรุกที่สาธารณะ ต้องขนย้ายออกไป..
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/944750-1.jpg)
นายสมเจตน์ เกตุวัตถา นายกเทศมนตรีเทศบาลตำบลบางพระ พร้อมหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ลงพื้นที่ปัญหา แจ้งให้ผู้บุกรุกที่สาธารณะ ทำการรื้อถอนออกไปจากพื้นที่สาธารณะภายในสองอาทิตย์
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/944743-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/944746-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/944749-1024x576.jpg)
ที่ บริเวณหมู่ 9 ริมถนนสุขุมวิท ต.บางพระ อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี นายสมเจตน์ เกตุวัตถา นายกเทศมนตรีเทศบาลตำบลบางพระ พร้อมด้วย นางสาวนริศรา ทิพยางกูร นายอภิชาติ คงถอด ปลัดอำเภอศรีราชา นายสมพงษ์ เทียนสว่าง หัวหน้าหมวดทางหลวงบางแสน นายกิตติศักดิ์ กิจโชคเจริญสกุล ประธาน คณะกรรมการตรวจสอบและติดตามการบริหารงานตำรวจ สถานีตำรวจภูธรศรีราชา พ.ต.ท.กิตตน์พันธ์ รัตนาเกียรติ รองผู้กำกับสอบสวน สถานีตำรวจภูธรศรีราชา และนายเอกรัฐ เกตุวัตถา กำนันตำบลบางพระ
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/944742-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/944745-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/944747-1024x576.jpg)
โดย นายสมเจตน์ เกตุวัตถา นายกเทศมนตรีเทศบาลตำบลบางพระ ได้ชี้แจงว่า ในขณะนี้ ได้มีการพัฒนาห้วยสุครีพ ให้เป็นตลาดน้ำ เพื่อเป็นแหล่งท่องเที่ยว ที่จะเกิดประโยชน์ และสร้างรายได้ให้กับชุมชนพี่น้องชาวบางพระ ซึ่งการขอคืนพื้นที่สาธารณะ ซึ่งเป็นพื้นที่ของแขวงการทาง โดยได้มีการทำ MOU กับเทศบาลฯ เพื่อนำมาใช้ประโยชน์เพื่อชุมชน ซึ่งทางเทศบาลฯ ได้นำเอกสารแจ้งการรุกล้ำที่สาธารณะมาแจ้งให้ทราบมาก่อนหน้านี้แล้ว รวมถึงได้ผ่อนผันการรื้อถอนมาเป็นเวลานานแล้ว ซึ่งในตอนนี้ทางเทศบาลฯต้องการใช้พื้นที่ดังกล่าว ในการสร้างสวนสาธารณะ ที่จอดรถ และเป็นทางเข้าตลาดน้ำห้วยสุครีพ ซึ่งจะมีการเปิดอย่างเป็นทางการ ในงานวันลอยกระทงที่จะนี้ ซึ่งเหลือเวลาอีกเพียงสองเดือนเท่านั้น แต่ทางผู้ที่รุกล้ำที่สาธารณะยังไม่ยอมย้ายออกไป
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/944748-1024x576.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/944750-1024x576.jpg)
ซึ่งผลการเจรจากับผู้บุกรุกที่สาธารณะ ต่อหน้าหน่วยงานและองค์กรต่างๆ สรุปคือ ทางเทศบาลตำบลบางพระ ให้เวลาผู้บุกรุกที่สาธารณะทำการรื้อถอนและย้ายออกภายในระยะเวลาสองสัปดาห์ หากเกินจากที่กำหนดนี้ ทางเทศบาลตำบลบางพระ จะเข้าทำการรื้อถอนเอง และจะต้องมีค่าใช้จ่ายในการรื้อถอน รวมถึงจะมีการดำเนินคดีกับผู้บุกรุกที่สาธารณะในครั้งนี้อีกด้วย ซึ่งผู้ที่บุกรุกที่สาธารณะพอใจ และได้ลงชื่อรับข้อเสนอในข้อตกลงดังกล่าวกับฝ่ายนิติกรของทางเทศบาลตำบลบางพระ ต่อหน้าสักขีพยานจากหน่วยงานต่างๆที่ลงพื้นที่ร่วมกันในครั้งนี้
โต บางแค ………. เรียบเรียง / สมภพ มะลิลา ………..รายงาน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)