การเมือง
“นายกป๊อก”นำทีม อบจ.ชลบุรี มอบเงิน 20 ล้าน ให้ รพ.สมเด็จฯ จัดซื้อเครื่องมือทางการแพทย์ เพื่อยกระดับการให้บริการประชาชน..
หนังสือพิมพ์ชลบุรีโพสต์ออนไลน์ (www.chonburipostonline.com)
โดยทีมข่าว “ โต บางแค ” โทร. 089 931 2068
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/05/S__167616526.jpg)
นายวิทยา คุณปลื้ม นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรี พร้อมด้วย สมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรี เขตอำเภอศรีราชา ได้นำเงินอุดหนุน จากองค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรี มามอบให้กับ โรงพยาบาลสมเด็จพระบรมราชเทวี ณ ศรีราชา อ.ศรีราชา จังหวัดชลบุรี โดยมี รองศาสตราจารย์ นายแพทย์โศภณ นภาธร ผู้ช่วยเลขาธิการสภากาชาดไทย ผู้อำนวยการโรงพยาบาลสมเด็จพระบรมราชเทวี ณ ศรีราชา เป็นผู้รับมอบ ซึ่งเงินอุดหนุนดังกล่าว เป็น โครงการจัดซื้อครุภัณฑ์เครื่องมือแพทย์ที่ได้มาตรฐานสากล เพื่อให้บริการรักษาพยาบาลผู้ป่วย เป็นจำนวนเงินทั้งสิ้น 20,000,000 บาท (ยี่สิบล้านบาท)
เมื่อเวลา 10.00 น. ของ วันที่ 6 พฤษภาคม 2565 ที่บริเวณหน้าอาคารพิพิธภัณฑ์สมเด็จพระศรีสวรินทิรา บรมราชเทวี ตึกพระพันวัสสา โรงพยาบาลสมเด็จพระบรมราชเทวี ณ ศรีราชา อำเภอศรีราชา จังหวัดชลบุรี นายวิทยา คุณปลื้ม นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรี พร้อมด้วย สมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรี เขตอำเภอศรีราชา ได้นำเงินอุดหนุน จากองค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรี มามอบให้กับ โรงพยาบาลสมเด็จพระบรมราชเทวี ณ ศรีราชา อ.ศรีราชา จังหวัดชลบุรี โดยมี รองศาสตราจารย์ นายแพทย์โศภณ นภาธร ผู้ช่วยเลขาธิการสภากาชาดไทย ผู้อำนวยการโรงพยาบาลสมเด็จพระบรมราชเทวี ณ ศรีราชา เป็นผู้รับมอบ ซึ่งเงินอุดหนุนดังกล่าว เป็น โครงการจัดซื้อครุภัณฑ์เครื่องมือแพทย์ที่ได้มาตรฐานสากล เพื่อให้บริการรักษาพยาบาลผู้ป่วย เป็นจำนวนเงินทั้งสิ้น 20,000,000 บาท (ยี่สิบล้านบาท) เพื่อจ่ายเป็นค่าใช้จ่ายสมทบ โครงการจัดซื้อครุภัณฑ์เครื่องมือแพทย์ ที่ได้มาตรฐานสากล เพื่อให้บริการรักษาพยาบาลผู้ป่วย
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/05/6-1024x683.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/05/2_0-1024x665.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/05/S__167616519-1024x682.jpg)
สำหรับอาคารศรีสวรินทิรานุสรณ์ ๑๕๐ ปี เกิดขึ้นโดยพระราชดำริ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี อุปนายิกาผู้อำนวยการสภากาชาดไทย เพื่อเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระศรีสวรินทิรา บรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า ผู้พระราชทานกำเนิดโรงพยาบาล และเพื่อการพัฒนาโรงพยาบาลแห่งนี้ให้มีศักยภาพ มีความพร้อม และเป็นศูนย์กลางการให้บริการทางการแพทย์ในภูมิภาคตะวันออก ที่เอื้อต่อผู้ป่วย ประชาชนที่ฐานะด้อย หรือด้อยโอกาสให้เข้าถึงการบริการรักษาพยาบาลได้ง่าย ทั้งในสถานการณ์ปกติ และสถานการณ์ฉุกเฉิน
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/05/S__167616521-1024x682.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/05/S__167616524-1024x682.jpg)
โดยอาคารดังกล่าว ได้รับพระราชทานชื่อ “อาคารศรีสวรินทิรานุสรณ์ ๑๕๐ ปี” โดยเป็นศูนย์รักษาพยาบาลแห่งภาคตะวันออก อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี เป็นอาคารขนาดใหญ่สูง 26 ชั้น เนื้อที่ประมาณ หนึ่งแสนห้าหมื่นแปดพันสี่ร้อยยี่สิบหก (158,426) ตารางเมตร สามารถให้บริการผู้ป่วยนอกมากกว่า 8,000 คนต่อวัน มีเตียงรับผู้ป่วย 745 เตียง ใช้งบประมาณในการก่อสร้าง 6,000 ล้านบาท ระยะเวลาก่อสร้างประมาณ 6 ปี (พ.ศ.2558-2563)
โต บางแค……….. เรียบเรียง / พรพรรณ ยางทรัพย์ (กิ๊ฟ ไม้ด่าง) …………. รายงาน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)