เศรษฐกิจ
ท่าเรือแหลมฉบัง จัดพิธีมอบทุนการศึกษา ให้แก่เยาวชน ในชุมชนรอบท่าเรือฯ
หนังสือพิมพ์ชลบุรีโพสต์ออนไลน์ (www.chonburipostonline.com)
โดยทีมข่าว “ โต บางแค ” โทร. 089 931 2068
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/09/305667471_959348672129568_6678773654697212763_n-1-1.jpg)
นายบัณฑิต สาครวิศวะ ผู้อำนวยการท่าเรือแหลมฉบัง จัดพิธีมอบทุนการศึกษา ให้แก่เยาวชนในชุมชนรอบท่าเรือฯ ตามโครงการมอบโอกาสทางการศึกษาพัฒนาคนดีลูกน้ำเค็ม ประจำปีงบประมาณ 2565 เกือบ 200 ทุน เป็นเงินเกือบ 1 ล้านบาท
วันนี้ (7 ก.ย.) นายบัณฑิต สาครวิศวะ ผู้อำนวยการท่าเรือแหลมฉบัง เป็นประธานเปิดพิธีมอบเงินสนับสนุนโครงการมอบโอกาสทางการศึกษาพัฒนาคนดีลูกน้ำเค็ม โดยมี นางสิริมา กีรตยาคม นักบริหาร 14 ประจำผู้อำนวยการการท่าเรือแห่งประเทศไทย ปฏิบัติงานที่ท่าเรือแหลมฉบัง พร้อมด้วย ผู้บริหาร พนักงานท่าเรือแหลมฉบัง ผู้แทนเทศบาลนครแหลมฉบัง เทศบาลตำบลตะเคียนเตี้ย เทศบาลตำบลบางละมุง ประธานชุมชน กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ในพื้นที่รอบท่าเรือแหลมฉบัง ผู้ประกอบการท่าเทียบเรือ (TLC) และเยาวชนที่ได้รับการสนับสนุนฯ เข้าร่วมพิธี ณ ห้องแตรทอง 1 ศูนย์สวัสดิการท่าเรือแหลมฉบัง
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/09/305621188_959347418796360_4422109472834740018_n-1024x739.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/09/305636347_959348878796214_8141603342055373142_n-1-1024x704.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/09/305690498_959348595462909_1280002603971428193_n-1024x683.jpg)
นายบัณฑิต สาครวิศวะ ผู้อำนวยการท่าเรือแหลมฉบัง กล่าวว่า โครงการมอบโอกาสทางการศึกษาพัฒนาคนดีลูกน้ำเค็ม ประจำปีงบประมาณ 2565 ได้ดำเนินการมาเป็นปีที่ 6 แล้ว โดยโครงการนี้ ดำเนินงานภายใต้คณะอนุกรรมการพัฒนาชุมชน และสังคมรอบท่าเรือแหลมฉบัง ประกอบด้วย ภาคประชาชน หน่วยงานภาครัฐ และหน่วยงานอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องร่วมกันพิจารณา และโครงการนี้ เป็นหนึ่งในโครงการที่กำหนดไว้ในกรอบการดำเนินกิจกรรมด้านโครงการสวัสดิการสังคม คุณภาพชีวิต
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/09/305803502_959348642129571_6255945913369681188_n-1024x683.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/09/305792364_959348702129565_736546927006066539_n-1024x683.jpg)
โดยท่าเรือแหลมฉบัง เล็งเห็นถึงการเปิดโอกาสให้กับเยาวชนที่ขาดแคลนปัจจัยด้านการศึกษา และปัจจัยด้านการดำรงชีวิต ให้เยาวชนเหล่านั้นได้รับโอกาสทางการศึกษา รวมถึงยังสามารถช่วยแบ่งเบาภาระการเงินให้กับครอบครัว และเป็นการพัฒนาคุณภาพชีวิตของเยาวชนให้ดีขึ้น
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2022/09/285267195_959348898796212_2954253614863450903_n-1024x683.jpg)
ทั้งนี้การคัดเลือกจากคณะกรรมการฯ ในชุมชน จำนวน 39 ชุมชน เพื่อเป็นการสนับสนุนค่าใช้จ่ายให้กับเยาวชนในชุมชนๆ ละ 5 คน โดยท่าเรือแหลมฉบัง ได้ดำเนินโครงการมอบโอกาสทางการศึกษาพัฒนาคนดีลูกน้ำเค็มมาอย่างต่อเนื่องจ เริ่มตั้งแต่ปี 2560 จนถึงปัจจุบัน โดยเป็นเงินสนับสนุนทั้ง 6 ครั้ง จำนวน 5,610,000 บาทแล้ว ซึ่งในปีนี้ มีผู้รับทุนจำนวน 195 ทุน เป็นเงินจำนวนทั้งสิ้น 975,000 บาท
โต บางแค ……….. เรียบเรียง / สมจิตร น้อมล้อม ……….. รายงาน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)