ข่าวเด่น
กองทัพเรือ จัดฝึกภาคสนาม และทางทะเล ประจำปี 2563
ศรชล.(สอน-ชน) ฝึกปฏิบัติการร่วม ภาคสนาม – ภาคทะเล ประจำปี 63
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/17377-1.jpg)
พล.ร.อ.สิทธิพร มาศเกษม เสนาธิการทหารเรือ ในฐานะ เลขาธิการศูนย์อำนวยการรักษาผลประโยชน์ของชาติทางทะเล (ศรชล.) ตรวจเยี่ยมและชมการสาธิตการฝึกภาคสนาม/ภาคทะเล (FTX) ประจำปี 2563 โดยมี กองทัพเรือ จังหวัดชลบุรี ตำรวจน้ำ กรมเจ้าท่า กรมประมง กรมศุลกากร กรมทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่ง สำนักงานปรมาณูเพื่อสันติ ท่า เรือแหลมฉบัง และหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/17374-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/17377-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/17380-1024x714.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/17372-1024x768.jpg)
เมื่อเวลา 09.30 น.(25 ส.ค.63) พล.ร.อ.สิทธิพร มาศเกษม เสนาธิการทหารเรือ ในฐานะ เลขาธิการ ศูนย์อำนวยการรักษาผลประโยชน์ของชาติทางทะเล (ศรชล.) เดินทางโดยเครื่องบินเฮลิคอปเตอร์ มายังเรือหลวงอ่างทอง ที่จอดอยู่บริเวณอ่าวแหลมฉบัง อ.ศรีราชา จังหวัดชลบุรี เพื่อตรวจเยี่ยมและชมการสาธิตการฝึกภาคสนาม/ภาคทะเล (FTX) ประจำปี 2563 โดยมี กองทัพเรือ จังหวัดชลบุรี ตำรวจน้ำ กรมเจ้าท่า กรมประมง กรมศุลกากร กรมทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่ง สำนักงานปรมาณูเพื่อสันติ ท่า เรือแหลมฉบัง และหน่วยงานที่เกี่ยวข้องให้การต้อนรับและบรรยายสรุป ภาพรวมของการฝึกปฏิบัติการร่วม ศรชล. ประจำปี 2563 ณ ห้องโถงนายทหารสัญญาบัตร ภายในเรือหลวงอ่างทอง การสาธิตการฝึกในทะเล ประกอบด้วย การฝึกสกัดกั้นการลักลอบขนส่งสารกัมมันตภาพรังสี (WMD) การฝึกช่วยเหลือผู้ประสบภัยในทะเล (SAR) และการขจัดคราบน้ำมันในทะเล (OIL SPILL)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/17360-1024x768.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/17379-1024x659.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/08/17362-1024x768.jpg)
พล.ร.อ.สิทธิพร มาศเกษม เสนาธิการทหารเรือ ในฐานะ เลขาธิการศูนย์อำนวยการรักษาผลประโยชน์ของชาติทางทะเล (ศรชล.) กล่าวว่า ศูนย์อำนวยการรักษาผลประโยชน์ของชาติทางทะเล (ศรชล.) กำหนดจัดการฝึกปฏิบัติการร่วม ศรชล. ประจำปี 2563 โดยผนวกการฝึกเข้าร่วมในการฝึกการบริหารวิกฤตการณ์ระดับชาติ ประจำปี 2563 (CMEX 20) มีวัตถุประสงค์เพื่อทดสอบแนวความคิดในการปฏิบัติการและการบัญชาการเหตุ การณ์/การอำนวยการตามสถานการณ์ของ ศรชล. และเพื่อทดสอบขีดความสามารถของกำลังพล ในการปฏิบัติการร่วม โดยมีกำหนดการฝึกภาคสนาม/ภาคทะเล (FTX) ระหว่างวันที่ 24-27 ส.ค.63 ณ บริเวณท่าเรือแหลมฉบัง จังหวัดชลบุรี และมีศูนย์อำนวยการรักษาผลประโยชน์ของชาติทางทะเลภาค 1 (ศรชล.ภาค 1) เป็นหน่วยรับผิดชอบ จัดตั้งศูนย์บัญชา การเหตุการณ์ โดยขอรับการสนับสนุนเรือและอากาศยานจากกองทัพเรือ เรือจากกรมเจ้าท่า กรมศุลกากร กรมประมง กรมทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่ง ตำรวจน้ำ รวมทั้งหน่วยงานที่เกี่ยวข้องในพื้นที่ ศรชล.ภาค 1 เข้าร่วมการฝึก โดยการฝึกในครั้งนี้เป็นได้ด้วยความเรียบ ร้อย ตรงตามวัตถุประสงค์ที่ได้กำหนดไว้อย่างยอดเยี่ยม
โต บางแค……….. เรียบเรียง / พงษ์ศักดิ์ พันจังหรีด……… รายงาน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)