สังคมทั่วทิศ
กลุ่มไทยออยล์ ร่วมจัดกิจกรรม วันอนุรักษ์มรดกไทย “เล่าขานตำนานแหลมฉบัง” ประจำปี 2566..
ชลบุรีโพสต์ออนไลน์ (www.chonburipostonline.com)
โดยทีมข่าว “ โต บางแค ” โทร. 089 931 2068
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/04/A881D1C9-3626-430F-B4A5-B3818ECB0DB2.jpg)
กลุ่มไทยออยล์ ร่วมจัดกิจกรรม วันอนุรักษ์มรดกไทย “เล่าขานตำนานแหลมฉบัง” ประจำปี 2566 พร้อมร่วมออกบูธ รณรงค์ให้ประชาชนได้ตื่นตัวและตระหนักในการช่วยกันรักษาสิ่งแวดล้อม เพื่อเป็นส่วนหนึ่งในการผลักดันให้นครแหลมฉบังเป็นเมืองที่มีสิ่งแวดล้อมที่ดีและเป็นเมืองน่าอยู่ตามแนวทางที่ภาครัฐได้กำหนดไว้ โดยมี นายกฯจินดา ถนอมรอด นายกเทศมนตรีนครแหลมฉบัง เป็นประธาน
เมื่อวันอาทิตย์ที่ 2 เม.ย. 66 ที่ผ่านมา กลุ่มไทยออยล์ได้ร่วมจัดกิจกรรมวันอนุรักษ์มรดกไทย “เล่าขานตำนานแหลมฉบัง” ประจำปี 2566 เพื่อสนับสนุนการรักษาและสืบสานศิลปะ วัฒนธรรมอันดีงามของนครแหลมฉบังให้คงอยู่ พร้อมทั้งจัดกิจกรรมรณรงค์รักษาสิ่งแวดล้อมภายในงาน เพื่อสร้างความตระหนักของประชาชนในพื้นที่ฯ ให้ตื่นตัวในเรื่องของการรักษาสิ่งแวดล้อม โดยให้ใช้ภาชนะที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม การใช้ถุงผ้า แทนถุงพลาสติก การทิ้งขยะอย่างถูกวิธี เพื่อช่วยแก้ปัญหาด้านสิ่งแวดล้อมและมีส่วนช่วยลดภาวะโลกร้อน อีกทั้งยังทำให้นครแหลมฉบังเป็นเมืองที่น่าอยู่ สะอาด และมีปริมาณขยะลดลง
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/04/IMG_4458-1-1024x683.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/04/296568-1024x472.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/04/LINE_ALBUM_งานอนุรักษ์มรดกไทย-02042023_230403_14-2-1024x682.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/04/IMG_4474-1024x683.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/04/LINE_ALBUM_งานอนุรักษ์มรดกไทย-02042023_230403_4-1024x682.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/04/IMG_4460-1024x683.jpg)
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2023/04/IMG_4483-1024x683.jpg)
โดยภายในงาน กลุ่มไทยออยล์ได้รณรงค์ให้ใช้ภาชนะที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อมรวมทั้งประชาสัมพันธ์ให้ประชาชนที่มาร่วมงานนำถุงผ้า หรือแก้วน้ำส่วนตัวมาใช้เพื่อลดการใช้ภาชนะที่ทำมาจากพลาสติกและโฟม ซึ่งเป็นขยะที่ย่อยสลายยาก สำหรับผู้ที่นำภาชนะส่วนตัวดังกล่าวมา สามารถแลกรับบัตรส่วนลดอาหาร-เครื่องดื่ม และของที่ระลึกจากกลุ่มไทยออยล์ อีกทั้ง มีการจัดกิจกรรมให้ความรู้แก่ประชาชนในเรื่องของการคัดแยกขยะที่ถูกต้องก่อนทิ้ง พร้อมทั้ง สนับสนุนถังขยะแบบแยกประเภทภายในงานตามจุดต่างๆ เพื่อนำขยะที่สามารถรีไซเคิลได้ เช่น ขวดพลาสติก ถุงพลาสติก ขวดแก้ว กระป๋อง ฯลฯ ไปเข้ากระบวนการรีไซเคิลเพื่อนำกลับมาใช้ประโยชน์ใหม่ได้อีกบางส่วนต่อไป
ฝ่ายประชาสัมพันธ์โรงกลั่นน้ำมันไทยออยล์………. รายงาน
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)