เศรษฐกิจ
กลุ่มไทยออยล์ ร่วมกับ บริษัท โกลบอล เพาเวอร์ ซินเนอร์ยี่ จากัด (มหาชน) ส่งมอบระบบไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์ เฉลิมพระเกียรติ ให้กับ รพ.เกาะสีชัง
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/07/80964.jpg)
เมื่อเร็วๆนี้ ( 22 ก.ค. 2563) นายบัณฑิต ธรรมประจำจิต รองกรรมการผู้จัดการใหญ่อาวุโส ด้านการกลั่นและปิโตรเคมี บริษัท ไทยออยล์ จากัด (มหาชน) พร้อมด้วย นายอภิชาติ นิลสลับ ปลัดอาวุโสอำเภอเกาะสีชัง นายชวลิต ทิพพาวนิช ประธานเจ้าหน้าที่บริหารและกรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท โกลบอล เพาเวอร์ ซินเนอร์ยี่ จากัด (มหาชน) นางสาวศิริวรรณ มุลิ รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดชลบุรี ร่วมพิธีส่งมอบระบบไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์ เฉลิมพระเกียรติ ให้กับ โรงพยาบาลเกาะสีชัง
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/07/1-1024x683.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/07/80954-1024x653.jpg)
นายบัณฑิต ธรรมประจำจิต รองกรรมการผู้จัดการใหญ่อาวุโส ด้านการกลั่นและปิโตรเคมี บริษัท ไทยออยล์ จากัด (มหาชน) กล่าวว่า กลุ่มไทยออยล์ได้ตระหนักถึงความเดือดร้อนของประชาชน หน่วยงานราชการ รวมถึงโรงพยาบาลบนเกาะสีชัง เนื่องจากที่ผ่านมาต้องรับกระแสไฟฟ้าจากฝั่งศรีราชาของการไฟฟ้าส่วนภูมิภาค (กฟภ.) ผ่านสายเคเบิลใต้ทะเล และเมื่อปี 2556 สายเคเบิลที่ส่งกระแสไฟฟ้าใต้ทะเลขาด จากการทอดสมอของเรือเดินสมุทร กฟภ.จึงได้แก้ปัญหาโดยการติดตั้งเครื่องกำเนิดไฟฟ้าดีเซลไว้บนเกาะสีชัง เพื่อจ่ายกระแสไฟฟ้าให้กับบ้านเรือนบนเกาะสีชังรวมถึงโรงพยาบาลเกาะสีชัง จนถึงปัจจุบัน
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/07/80956-1024x745.jpg)
กลุ่มไทยออยล์ และ บมจ.โกลบอล เพาเวอร์ ซินเนอร์ยี่ (GPSC) ได้รับทราบถึงปัญหาดังกล่าวและมีแนวความคิดที่จะจัดทำโครงการด้านความรับผิดชอบต่อสังคมสำหรับชุมชนที่อยู่บริเวณสถานประกอบการของบริษัทฯ โดยการติดตั้งระบบไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์ให้กับโรงพยาบาลเกาะสีชัง เพื่อแก้ไขปัญหาดังกล่าว และคาดว่ายังจะสามารถช่วยลดภาระค่าใช้จ่ายด้านกระแสไฟฟ้าให้กับโรงพยาบาลฯในระยะยาวได้อีกด้วย
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/07/80957-1024x788.jpg)
พร้อมทั้งเพื่อเป็นการเทิดพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 10 ในด้านการอนุรักษ์พลังงาน เพื่อสร้างความมั่นคงด้านพลังงานไฟฟ้าและลดภาระค่าใช้จ่ายด้านกระแสไฟฟ้า และ ช่วยลดการปลดปล่อยก๊าซเรือนกระจก (GHGs emission) จากการลดการใช้พลังงานเชื้อเพลิงที่มาจาก Fossil ส่งเสริมให้โรงพยาบาลเกาะสีชังเพิ่มความสามารถในการให้การรักษาประชาชน มากยิ่งขึ้น
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/07/80958-1024x758.jpg)
นายบัณฑิต กล่าวอีกว่า กลุ่มไทยออยล์ ได้ขับเคลื่อนธุรกิจสู่เป้าหมายความสำเร็จ ควบคู่ไปกับการเอาใจใส่ต่อสังคมและสิ่งแวดล้อม สร้างความมั่นคงด้านพลังงาน และเศรษฐกิจของประเทศ ด้วยวิสัยทัศน์ “สร้างสรรค์คุณภาพชีวิตด้วยพลังงาน และเคมีภัณฑ์ที่ยั่งยืน” ภายใต้หลักธรรมาภิบาลที่เข้มแข็ง เพื่อก้าวสู่การเป็นองค์กรชั้นนำด้านพลังงานที่ครบวงจรและยั่งยืนของภูมิภาค และ บริษัท โกลบอล เพาเวอร์ ซินเนอร์ยี่ จำกัด (มหาชน) หรือ GPSC แกนนำนวัตกรรมธุรกิจไฟฟ้า กลุ่ม ปตท. ซึ่งให้ความสำคัญในเรื่องความรับผิดชอบต่อชุมชน สังคมและสิ่งแวดล้อมเช่นเดียวกัน จึงได้ร่วมมือกันดำเนินโครงการติดตั้งระบบไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์ให้กับโรงพยาบาลเกาะสีชัง
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/07/80961-1024x724.jpg)
ด้วยวิสัยทัศน์ดังกล่าว กลุ่มไทยออยล์จึงริเริ่มงานด้านความรับผิดชอบต่อสังคม ภายใต้แนวคิด “Sustainable Energy for Health Care” นำความรู้ ความสามารถ และประสบการณ์ด้านวิศวกรรม ของพนักงานติดตั้งระบบไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์ พร้อมกับระบบช่วยลดการใช้พลังงานให้กับโรงพยาบาล เพื่อสร้างความมั่นคงด้านพลังงานไฟฟ้า ลดภาระค่าใช้จ่ายด้านกระแสไฟฟ้าให้กับโรงพยาบาล ตลอดจนลดปัญหาการปล่อยก๊าซเรือนกระจก ในขณะที่ GPSC มีนโยบายดูแลชุมชนและสังคม จากการดำเนินกิจการเพื่อสังคม ซึ่งใช้ความเชี่ยวชาญของบริษัทฯ และพนักงานเพื่อช่วยเหลือและสร้างประโยชน์สูงสุดให้กับชุมชนและสังคมภายใต้โครงการ Light for a Better Life “ไฟฟ้าเพื่อคุณภาพชีวิตที่ดีของชุมชนและสังคม”
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/07/80965-1024x724.jpg)
นายชวลิต ทิพพาวนิช ประธานเจ้าหน้าที่บริหารและกรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท โกลบอล เพาเวอร์ ซินเนอร์ยี่ จากัด (มหาชน) กล่าวถึงการติดตั้งระบบผลิตไฟฟ้าจากพลังงานแสงอาทิตย์แบบ On-grid ขนาดกำลังผลิต 53.46 kWp บนหลังคาอาคารโรงพยาบาลเกาะสีชัง โดยต่อเชื่อมระบบผลิตไฟฟ้าดังกล่าวเข้ากับระบบไฟฟ้าปัจจุบันของโรงพยาบาล ซึ่งการติดตั้งได้ดำเนินการตามมาตรฐานทางด้านวิศวกรรม และตามกฎเกณฑ์ของการไฟฟ้าส่วนภูมิภาค และสามารถทำงานร่วมกับระบบผลิตไฟฟ้าสำรอง (Emergency Diesel Generator) ด้วยมูลค่าเงินลงทุนประมาณ 1,750,000 บาท และติดตั้งแล้วเสร็จเมื่อเดือนพฤศจิกายน 2562
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/07/80964-1024x683.jpg)
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/07/80966-1024x768.jpg)
โดย รพ.เกาะสีชัง จะสามารถลดค่าไฟฟ้าได้เดือนละประมาณ 20,000 บาท หรือ 240,000 บาทต่อปี นับเป็นอัตราการลดการปล่อยก๊าซเรือนกระจกได้ประมาณ 53,000 กิโลกรัมคาร์บอนได ออกไซด์ ต่อปี หรือเปรียบเท่ากับการปลูกต้นไม้เพิ่มขึ้นเฉลี่ย 185 ต้นต่อปี เงินที่ประหยัดได้จากอัตราค่าไฟฟ้าที่ลดลง ทำให้โรงพยาบาลมีแผนที่จะนำเงินดังกล่าวไปจัดจ้างพนักงานด้านสาธารณสุข จำนวน 1 อัตรา เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการให้บริการผู้ป่วย
![](https://chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2020/07/80963-1024x683.jpg)
นางศิริวรรณ มุลิ รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดชลบุรี เผยว่า โรงพยาบาลเกาะสีชัง เป็นโรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง ให้บริการรักษาพยาบาลโดยภารกิจในด้านการรักษาพยาบาลสิ้นสุดที่การรักษาผู้ป่วยใน รักษาโรคพื้นฐานทั่วไปไม่ซับซ้อน ให้บริการประชาชนในทุกกลุ่มอายุ ครอบคลุมทั้งงานสร้างเสริมสุขภาพ งานป้องกันโรคงานบำบัดรักษา งานฟื้นฟูสภาพงานส่งต่อผู้ป่วยอุบัติเหตุและฉุกเฉิน หากประเมินพบว่าอาการผู้ป่วยเกินกว่าศักยภาพในการรักษา มีระบบการส่งต่อผู้ป่วย เพื่อไปรักษาในโรงพยาบาลที่มีระดับสูงขึ้นต่อไป ปี 2562 (ต.ค 61 – ก.ย 62) โรงพยาบาลมีภาระค่าใช้ไฟฟ้าประมาณ 1,052,020 บาท/ปี
![](https://www.chonburipostonline.com/wp-content/uploads/2024/06/CP-news.png)